โดนไฟดูด ครับ รบกวนช่วยที

เมื่อวานโดนเครื่องซักผ้าดูดครับ ซึ่งไม่เคยมาก่อน

ปกติ เครื่องซักผ้าตั้งไว้ในห้องน้ำ ขนาด 3.5*2.5 ซึ่งก็จะมีน้ำกระเด็นมาโดนบ้าง

โดยจะโดนช่วงชายล่างตัวถัง (ฝาบนรุ่นเก่า ผิวนอกเป็นพลาสติก)

เริ่มต้นสายไฟผมต่อตรงจากเมนผ่านเบรคเกอร์ชนิด กันไฟรั่ว (Earth Leak)  ไปยังห้องน้ำ

เพื่อต่อเข้ากับเครื่องทำน้ำอุ่น เดินสายดินเรียบร้อย ต่อมามีเหตุ จำต้องย้ายเครื่องซักเข้ามาไว้ในห้องน้ำ

ผมเลยจั๊มสายจากสายไฟก่อนเข้าเครื่องทำน้ำอุ่น มาทำเป็นเต้าเสียบ สำหรับปลั๊ก เครื่องซักผ้า

ตอนโดนดูด เบรคเกอร์ ไม่ตัด

สงสัยว่า ไฟดูด ได้อย่างไร ทำไมดูดแล้ว เบรคเกอร์ ไม่ตัด

แบบนี้ ผมจะแก้ไขปัญหายังไงได้บ้างครับ

โดยเงื่อนไข คือ เครื่องซักผ้าจำเป็นต้องอยู่ที่เดิม ย้ายไม่ได้  

เบื้องต้น ถอดปลั๊กเครื่องซักผ้าออกแล้ว ตั้งใจว่า จะตัดต่อสายไฟใหม่

ทำเป็นเบรคเกอร์ เปิดปิดไปเลย  

ปล. ผมเดินสายดิน จากเครื่องซักผ้า ได้ไหม ถ้า ได้ ควรจั๊ม ตรงไหน ครับ

แล้วจั๊มไปต่อ กับสายดินเดิมของเครื่องทำน้ำอุ่น ได้ไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. 2 ตอนโดนดูด ตัวผมเปียก ผมถอดกางเกงที่เปียกจะใส่ถังซัก บังเอิญกางเกงไม่ลงถังแต่ไปพาดกับตัวถังเครื่องซักผ้า

จี๊ดเลย

ปล.3 วันก่อนเพิ่งดู ฮ๊อบ แอนด์ ชอว์ ยังสงสัยคนเราโดดไฟดูดจะทนได้ขนาดไหน...555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่