ฉีด AstraZeneca ครบ 2 เข็มแล้ว จะฉีด Moderna เป็นเข็มบูทส์ ควรทำแบบต่างประเทศไหมว่าอีกซัก 6-12 เดือนต้องฉีดเพิ่มอีกเข็ม?

ขอสอบถามสมาชิกทุกท่านเพื่อเป็นการตัดสินใจหน่อยนะครับ

ผมฉีด AstraZeneca สองเข็มครบแล้วเมื่อวันที่ 10 กันยายน ที่ผ่านมา ปัจจุบันรอ Moderna เป็นเช็มบูสท์ คาดว่าคงจะได้ฉีดหลังปีใหม่แน่นอน

อยากสอบถามครับว่าผมควรเตรียมการแบบต่างประเทศไหม ที่พอครบเวลาสัก 6-12 เดือนหลังจากได้รับเข็มบูสท์ จะต้องฉีดเพิ่มอีกเพื่อกระตุ้นภูมิ

เพราะสถานการณ์การจอง Moderna คือจองข้ามปี-ข้ามเดือนกันเลย ผมอยากฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆ ครับ จะได้เตรียมการถูก ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่