มีนายหน้ามาขอปิดหนี้บ้านเพื่อที่จะซื้อบ้านต่อ ไว้ใจได้จริงมั้ย?

ผมขอเกริ่นก่อน คือพ่อผมเคยซื้อบ้านแล้วผ่อนไม่ไหวและบ้านได้โดนยึดไป ตอนนี้น่าจะอยู่กรมบังคับคดีแต่ทางเราไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับบ้านเลย สรุปคือพ่อเราล้มละลายและไม่สนใจเรื่องบ้านแล้ว

แต่ไม่นานมานี้มีนายหน้าจากบริษัทสังหามาบอกว่าจะขอปิดหนี้ให้โดยการซื้อบ้านต่อเพื่อไปรีโนเวทขายอีกทีด้วยเหตุผลที่ว่า ถ้าเค้าดำเนินการเองมันจะมีค่าใช้จ่ายมาก เลยมาหาและเจรจาปิดหนี้ให้พร้อมบอกว่าจะได้ประกันหนี้คืน 
ส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างเห็นด้วยครับเพราะสมเหตุสมผลอยู่แต่ก็ยังไม่มั่นใจว่าจริงมั้ย เพราะยังไงก็ไม่เสียอะไรอยู่แล้วพ่อคงเป็นหนี้อะไรเพิ่มกว่านี้ไม่ได้อยู่แล้ว

คำถามคือ มีใครเคยทำบ้าง
และไว้ใจได้มั้ย บ้าน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่