ความสุข ในวัย 40+ ปกติแล้ว หาความสุขได้จากอะไรคะ โดยทั่วๆ ไป โดยเฉพาะคน โสด

ดีค่ะ เราเป็นหนึ่งคนที่เริ่มมีความเหงา ความเหงาที่ไม่เคยคิดว่า จะเกิดขึ้นในชีวิต เคยอยู่ได้ แบบไม่ต้องมีแฟน ไม่ต้องมีใคร หัวเราะคนบอกเหงามาตลอด วันนี้ วันที่ชีวิต เริ่มไม่สนุกเหมือนเดิม ถึงเราอยากจะเป็นเหมือนเดิม แต่เพื่อน สังคม คนรอบข้าง ไม่เป็นอย่างเราอีกแล้ว ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไป ทุกคนปล่อยวาง ทุกคน ใช้ชีวิตครอบครัว  มันก็ทุกข์ใจเนอะ มองหาทางออก ฟังคลิป ที่ดีๆ เพื่อ สอนตัวเอง แต่วันไหนคิดได้ก็ไม่ทุกข์ วันไหน เริ่ม คิดไม่ได้ก็ทุกข์ ชีวิต โดยรวมเรามีความสุข นะคะ ชีวิตการงานดี ถึงจะไม่ได้ดีที่สุดก็ถือว่าดี หลายๆ คนก็มองว่า ดีจัง เราต้องมีความสุข ดี ใครก็บอกว่าดี จนเราก็หลงว่ามันดี แต่มันเหงา ความเหงาที่เคยหัวเราะ มันมาตลอดชีวิต ใครมีวิธีแก้ บอกทีนะคะ อยากอยู่อย่างมีความสุข หรือทุกข์น้อยกว่านี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
ศาสนาพุทธเกิดขึ้นเพราะความทุกข์ของมนุษย์ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่