ต้นโมกใบเหลือง ใบร่วง เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไร

กระทู้คำถาม
พึ่งซื้อบ้านครับ โครงการแถมต้นโมก ปลูกรอบแนวรั้วมาให้  กลางแจ้ง โดนแดด

ก่อนหน้านี้ ก็ปกตอ เขีวดี มีดอก ตอนบ้านยังไม่มีคนอยู่

พอผมเข้าอยู่ได้ 7 วัน ผมก็ ใส่ปุ๋ยครับ สูตร 16 16 16  รดน้ำทุกวันตอนเย็น  แถมช่วงนี้ ฝนตกทุกวันอีก

แต่ต้นกลับ ลีบ ใบเหลือง และร่วงครับ  อ่านในnet บ้างก็บอก ขาดน้ำ  บ้างก็บอก ให้น้ำเยอะ  บ้างก็บอกต้องเปลี่ยนดิน

แต่เท่าที่สังเกตุเอง  ต้นที่สายยาง ถึง จะเหลือง ใบร่วง  ต้นที่สายยางไม่ค่อยถึง  สภาพดี ใบเขียวเลย 

(เวลารดน้ำใช้ สายยาง รดที่โคนต้น นับ 1-10)  และสังเกตุบ้านตรงข้าม ไม่เคยเห็นรดน้ำ ต้นนี้เขียวเลย 

บ้านที่ยังไม่มีคนมาอยู่ก็ ใบไม่เหลือง ทั้งที่ไม่มีใครมารดน้ำ  แต่ของผมทั้งใส่ปุ๋ย  รดน้ำกลับเหลือง งงครับ

สรุปข้อมูลต้นไม้ผมนะ
1.สูงประมาณ 1.50 ม
2.รดน้ำวันละครั้ง ทุกวัน
3.ช่วงนี้ สมุทรปราการฝนตก แต่ผมก็รดนะ
4 โดนแดด กลางแจ้ง
5.ใส่ปุ๋ย 16 16 16 ไปแล้ว 3 วัน  (ใส่วันเสาร์ที่ 11/9/64)

ต้องทำยังไงครับ  รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อย

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่