ขอสอบถามค่าใช้จ่าย เที่ยวอเมริกา(ปีหน้า)

ความฝันไกลเกินเอื้อมไปหรือเปล่า ในชีวิตอยากจะไปประเทศที่อยู่อีกฟากหนึ่งของโลก (อเมริกา)
ไม่เคยเดินทางออกนอกทวีปเอเชีย ไกลสุดที่เคยไป ทิศเหนือ คือ โตเกียว ทิศใต้ คือ จาการ์ต้า
ไม่ได้เดินทางออกนอกประเทศมาแล้ว 2 ปี ทริปสุดท้ายคือ ฮานอย เมื่อ มิ.ย.62

วางแผน อยากไป นิวยอร์ค หรือ ซานฟราน ช่วงฤดูหนาว อยากเจอหิมะ ระยะเวลาเดินทาง 10 วัน( +- 4 วัน)

อยากสอบถามค่าใช้จ่ายคร่าวๆ ตอนนี้เก็บเงิน หาอะไรเป็นแรงบันดาลใจ ภายหลังโควิดผ่านไปครับ

ค่าตั๋วเครื่องบิน อาหาร ที่พัก รวมๆแล้ว ขั้นต่ำต้องเก็บเท่าไหร่ครับ
จขกท.สายประหยัด สายลุย นอน hostel ได้ ชอบเดินเที่ยวขึ้นรถไฟฟ้า รถบัส กินอาหารท้องถิ่น 

พักที่ไหน ทริค หรือคำแนะนำ

ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เคยไปเที่ยวคนเดียว แบบสายประหยัดอย่างที่ จขกท. ถามค่ะ คือนอน hostel mix dorm นั่งรถสาธารณะ กับเดินเป็นหลัก กินอาหาร fast food หรือร้านอาหารจีนที่ราคาไม่แพง มื้อเช้าบางทีกินเป็นขนมปังกับนม ประมาณ 10 วัน เริ่มจากลาสเวกัส-ซานฟราน-แอลเอ ใช้เงินไปประมาณ 2 หมื่นบาท ไม่รวมค่าตั๋วเครื่องบินจากไทยค่ะ

เน้นเที่ยวในเมือง หรือออกนอกเมืองบ้าง ที่รถบัสไปถึงแบบไปกลับได้ใน 1 วัน ที่จ่ายเยอะหน่อย คือมีซื้อทัวร์ไปแกรนด์แคนยอน ที่ลาสเวกัส มีค่าเข้า Universal Studio Hollywood ที่แอลเอ แล้วก็มีซื้อ bus pass tram pass ที่ซานฟราน

แต่เราไปเมื่อหลายปีก่อนนะคะ ยังวัยรุ่น มีแรงแต่ไม่มีเงิน ไปแบบลุยๆ เดินวันละ 10 โล มื้อเช้ากับเที่ยง เน้น fast food ขนมปัง นม มื้อละไม่เกิน 5$ มีมื้อเย็น กินเป็นข้าว มื้อแพงสุดก็แค่ 15$

เพราะฉะนั้น ถ้าได้โปรตั๋วเครื่องบินถูกๆ ซัก 20k รวมทั้งทริป 4-50k 10 วัน เป็นไปได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่