แมวป่วยตัวเหลือง นั่งจ้องน้ำ เขี่ยน้ำ เอาขาจุ่ม ไม่กินน้ำ แต่เขี่ยจนตัวเปียก

ตอนนี้แมวป่วยค่ะ ไม่กินน้ำ กินข้าวเองมา สัปดาห์กว่าๆแล้ว 
มีอาการตัวเหลือง หมอตรวจเลือดและอัลตร้าซาวเบื้องต้น
ค่าเม็ดเลือดแดง เม็ดเลือดขาว เกล็ดเลือด ทุกอย่างต่ำกว่าปกติถึงครึ่งนึง
ของที่ควรเป็นแต่ยังไม่สรุปโรค รอซาวด์กับหมอเฉพาะทางอีกทีเพื่อยืนยันโรคค่ะ
หมอสงสัย fip แห้ง ให้ยาพวกบำรุงตับ แล้วก็ให้น้ำเกลือทุกวัน
เราเองก็ป้อนน้ำ กับอาหารด้วยไซริ้ง 
จนเมื่อวันก่อนเป็นครั้งแรกที่เค้าเดินไปที่น้ำพุแล้วทำเหมือนจะกินน้ำ
เราก็นั่งลุ้นว่าเค้าจะกินน้ำเอง แต่เปล่าเลยค่ะ นั่งมองน้ำ เอาเท้าเขี่ยน
เอาปากจุ่มแต่ไม่กิน เขี่ยจนตัวเปียก ก็คิดว่าน้ำอาจจะมีฝุ่น หรือสกปรก
เลยล้างเปลี่ยนน้ำให้ใหม่ ก็ยังทำแบบเดิมค่ะ นี่เข้าวันที่ 3 แล้ว
เราก็ยังวางน้ำให้เค้าค่ะ ลองวางน้ำใส่ถ้วยด้วย เพราะหวังว่าเค้าจะกินน้ำ
 แต่ก็ยังทำแบบเดิม เขี่ยจนเปียกไปหมด ระหว่างที่ป่วยนี้คงจะเป็นเชื้อรา
หรือหวัดขึ้นมาอีกโรค เราก็พยายามเช็ดให้นะ แต่ก็ทำอีก ยิ่งพอลองมาปิดน้ำพุ
ยิ่งพยายามเขี่ยเหมือนจะเอาน้ำให้ได้ เรางงมาก แต่อาการอื่นๆเค้าก็ดูดีขึ้นนะคะ 
ดูมีแรง เริ่มเดินมากขึ้น วันพฤหัสนี้ที่หมอนัดตรวจก็หวังว่าจะไม่ใช่ fip แบบที่หมอว่า
เราควรงดวางน้ำไปก่อนดีไหมคะ หรือควรวางต่อไปดีคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่