ทำไมเวลาเงินเดือนเยอะ จะมีค่าใช้จ่ายเยอะ...ตามเงินเดือนคะ ?

สมมุตเงินเดือน 10000 ใช้จ่ายอย่างประหยัด เก็บออมบ้าง
พอเงินเดือน 20000 ค่าใช้จ่ายเยอะไปหมด 5555555

เอาอะไรมาระงับกิเลสดีคะ ?
อีกใจก็คิดว่า ซื้อเลย เอาเลย ความสุข ให้รางวัลตัวเอง ยิ้ม

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เรียกว่ายกระดับคุณภาพชีวิตครับ ยิ่งเงินเยอะก่อจะมีค่าใช้จ่ายที่มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
ความคิดเห็นที่ 3
เห็นด้วยกับ คห.2 ค่ะ มันคือการยกระดับคุณภาพชีวิตให้ตัวเองและครอบครัว

ตอนมีน้อยก็ใช้น้อยตามที่กำลังมี บางอย่างมันยังไม่ตอบโจทย์ไม่ตอบสนองมาตรฐานคุณภาพชีวิตเท่าที่ควร แต่ก็ทนๆ ไปก่อนเพื่อไม่ให้ใช้จ่ายเกินตัว เป็นหนี้ พอมีกำลังมากขึ้น ก็อยากให้ตัวเองและพ่อแม่มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น

ส่วนของเรามีอีกข้อคือ ตอนอายุยังน้อย เงินเดือนน้อย พ่อแม่ก็ยังไม่แก่ ยังแข็งแรงทำงานได้ พอเราทำงานไปเป็นสิบปี เงินเดือนมากขึ้น พ่อแม่ก็แก่ลงพร้อมกับมีโรคประจำตัว เราก็เลยขอให้พ่อแม่หยุดทำงาน และเอาค่าใช้จ่ายต่างๆ ในบ้านทั้งหมดมาแบกไว้เอง ก็เลยทำให้รายจ่ายเพิ่มมากขึ้นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่