มนุษย์เรายังจะมีวิวัฒนาการอีกไหมครับ

เรื่องวิวัฒนาการนี่เป็นความจริงทางวิทยาศาสตร์ใช่ไหมครับ เพราะบางศาสนาเขาต่อต้านเรื่องวิวัฒนาการเขาบอกว่ามันเป็นแค่ความเชื่อทางวิทยาศาสตร์
ในอนาคตเราจะมีรูปร่างหน้าตาเหมือนเดิมไหม เราจะฉลาดและแข็งแรงขึ้นไหม
การสืบพันธุ์ทำได้มากกว่าการร่วมเพศไหมหรือขยายเผ่าพันธุ์ด้วยวิธีอื่นไหม
ตอนนั้นโลกของเราจะมีลักษณะอย่างไร
พืชต่างๆและสัตว์ต่างๆจะเป็นอย่างไร
อาหารการกินคืออะไร
การดำรงชีวิตและการดำเนินชีวิตจะเป็นแบบไหน
เราจะมีเพื่อนเป็นสิ่งมีชีวิตนอกโลกไหม
เทคโนโลยีจะล้ำหน้าไปแค่ไหน
แล้วอารมณ์ความรู้สึกนึกคิดของมนุษย์เราตอนนั้นจะเป็นแบบไหนบ้าง
สังคมไทยและสังคมต่างประเทศให้ความสนใจเรื่องทำนองนี้มากน้อยแค่ไหน พอเห็นข่าวสารเกี่ยวกับอะไรแบบนี้ทำให้นึกถึงแต่ฝรั่งชาติตะวันตกอย่างเดียวเลย
ใครมีความรู้หรือข้อมูลทางวิชาการหรือจะบอกกล่าวอะไรแชร์กันได้เลยนะครับ

อมยิ้ม03

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
อันนี้ข่าวเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับวิวัฒนาการของคน

NEWS UPDATE: วิวัฒนาการเด็กรุ่นใหม่เริ่มเปลี่ยน มีเส้นเลือดในแขนเพิ่มขึ้น พร้อมฟันคุดที่ลดลง

การค้นพบครั้งใหม่นี้ได้รับการตีพิมพ์เป็นครั้งแรกในวารสาร Journal of Anatomy เมื่อวันที่ 10 กันยายน ค.ศ. 2020 ที่ผ่านมา ซึ่งมาจากทีมนักวิทยาศาสตร์ร่วมกันระหว่างมหาวิทยาลัยฟลินเดอร์ส และมหาวิทยาลัยแอลิเลดประเทศออสเตรเลีย

“มีหลายคนคิดว่ามนุษย์หยุดที่จะวิวัฒนาการไปแล้ว แต่จากการศึกษาของเรามันแสดงให้เห็นว่าเรายังคงมีการวิวัฒนาการ แถมยังเร็วกว่าการวิวัฒนาการใดๆ ในช่วง 250 ปีที่ผ่านมาเลยด้วย” Teghan Lucas นักกายวิภาคศาสตร์และนักโบราณคดีจากมหาวิทยาลัยฟลินเดอร์สกล่าว

หลังทีมวิจัยพบว่าในปัจจุบัน ลักษณะเด็กรุ่นใหม่มักมีใบหน้าสั้น ขากรรไกรเล็กลงทำให้ฟันมีที่ขึ้นน้อยลง กระดูกขาเพิ่มขึ้น มีเส้นเลือดที่มือมากกว่าปกติ ซึ่งนี้ถือเป็นการวิวัฒนาการระดับจุลภาคเลยทีเดียว

ถือว่าเป็นเรื่องที่น่าตื่นเต้นและน่าจับตามองอย่างมาก ว่าในอนาคตมนุษย์เราจะมีวิวัฒนาการเป็นอย่างไรต่อได้อีก และผลเหล่านี้จะเป็นเรื่องดีหรือร้ายอย่างไรคงต้องติดตามต่อไปค่ะ

https://aboutmom.co/uncategorized/babies-are-now-being-born-without-wisdom-teeth/19613/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่