คอมค้าง บ่อยๆ เป็นเพราะอะไรครับ และถาม advice ข้อ 9.

อาการ คอมค้าง กดอะไรไม่ได้ คุยกับเพื่อนในดิสได้อยู่ ถอดเมาส์ คีย์บอร์ด ระหว่างค้าง มาเสียบใหม่ ไฟไม่ขึ้น เลื่อนเมาส์ ทำอะไรไม่ได้ ที่เคยแชร์ แรมกับ gpu on board.  เคยตั้งไว้ 1 gb กลับมา 2 gb ต้องกดปุ่ม power ที่ power supply แล้วก็รอมันบูตขึ้น window มาใหม่  แล้ว amd driver กดขึ้นมาไม่ได้ มันไม่ทำงาน ต้องลงใหม่ พอเป็นก็ลงใหม่ วันหนึ่งผมใช้คอม 7:30 - 22:00 ชอบเป็นตอนเย็น พอตอนเย็นจะยิ่งเป็นติดๆกัน ผมยิ่งเบื่อ อุณหภูมิ 60-75 องศา ก่อนที่จะค้าง

ผมเคยเทส cpu streets gpu street มาแล้ว อย่างละขั้นต่ำ 15 นาที cpu max ไป 75 gpu max 63

1. ผมเปลี่ยน cpu จาก r3 2200g เป็น r5 3400 g
2. อัพ เวอร์ชั่น bio จาก 1.0 เป็น 4.0 แล้วปัจจุบัน ก็ลดลงจาก 4.0 ไป 3.7 ไป 3.2 (a320m hdv r.4.0)
3. ผมแกะทุกอย่าง รอบแรกเป็น อาการก็เป็น รอบสองก็เป็น รอบสามก็เป็น
4. เมื่อหลายเดือนก่อน ผมซื้อ hhd มือ 2 เหลือ health 34%
5. เช็คตอนนี้ที่ต่อสายกับ mainboard 4 พิน 24 พิน ที่เลี้ยง main board (ไม่แน่ใจจำนวน แต่สายหลัก)  นี้จาก power supply ไป main board ทั้งหมด นะครับ ผมไม่แน่ใจว่าต่อหมดรึป่าว แต่คิดว่าน่าตะต่อหมด เพราะดูมาแล้ว แต่ก็ไม่แน่ใจอยู่ดีครับ
6. power supply numwo 550 full อายุ 2 ปีครึ่ง
7. main board 2 ปีครึ่ง
8.cpu เหลือประกัน 900+ วัน
9. ถ้ามันมีปัญหา advice มีของสำรองไหมครับ ระหว่างรอเคลม นะครับ

ผมอยากทราบว่ามันจะเป็นที่อะไรครับ เพราะผมจะได้เปลี่ยน หรือแก้ไขครับผม
ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือในครั้งนี้ครับ ขอบคุณมากๆนะครับ💖
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่