รถชนหนัก ประกันคู่กรณี​เรียก 230,000 แพงไปไหมครับ

อันดับแรกคือ รถผมไม่มีประกัน ไปชนคู่กรณี​มีประกัน(ชั้น3)​
   เมื่อวานคู่กรณี​โทรมาบอกผมว่า ทางประกันแจ้งมาว่าค่าซ่อมรถ 230,000.- ซึ่งผมเอารูปรถคู่กรณี​ที่ชนให้ทางช่างหลายๆคนที่รู้จักดู เค้าบอกไม่ถึง เลยเอามาให้พิจารณา​กันครับว่า ราคาค่าซ่อมสมเหตุสมผล​ไมครับ
    ถ้าถึง แต่ผมไม่มีเงินขนาดนั้น จะทำยังไงได้บาง
และถ้าไม่ถึง ผมจะทำยังไงได้บ้าง 
    ท่านใดมีความรู้ด้านนี้ หรือ เคยประสบปัญหา​แบบนี้มา ขอคำแนะนํา​หน่อยครับ ผมจะหาทางออกยังไงได้บ้าง ขอบคุณ​ครับ​🙏🙏 

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 10
คดีแพ่ง เจรจา ต่อ-รอง ใจเขา ใจเรา
- ทำไมใช้รถย์ ถึงบังคับ พรบ.

ผมหล่ะอยากให้บ้านเราออกกฏหมาย
-  ทำประกันภาคสมัครใจ ( เอาแค่ประเภท 3 เป็นภาคบังคับ )
- ก่อนซื้อรถย์ต้องแสดงหลักฐานการมีที่จอด มีบ้านพักอาศัยแน่นอน โดยคำนึงถึงความเหมาะสมกับพื้นที่จอด
ความคิดเห็นที่ 2
^^
ตาม คห1 ครับ

ถ้าประกันดำเนินเรื่องให้คู่กรณีจริง คนที่แจ้งยอดซ่อมให้ จขกท รับทราบ จะต้องเป็น บ.ประกันครับ ไม่ใช่คู่กรณีแจ้งคุณ

กรณีนี้ คือ คู่กรณีไปประเมินค่าซ่อม แล้วจะมาเรียกเก็บจากคุณโดยตรงครับ

ถ้าคิดว่าราคาไม่สมเหตุสมผลหรือจ่ายไม่ไหว ก็ต่อรองไปครับ ถ้าคุยกันไม่จบก็ให้เค้าฟ้องศาลครับ
ทรัพย์สินเสียหาย คดีแพ่งไม่ติดคุก
แต่ถ้ามีคนเจ็บหนัก มันจะมีคดีอาญาพ่วงมาด้วย อันนั้นต่อรองค่าซ่อมลำบากหน่อย

ขับรถทำประกันกันเถอะครับ อย่างน้อยชั้น 3 เพื่อบรรเทาความเสียหายให้เพื่อนร่วมทางบ้าง
ความคิดเห็นที่ 14
นี่คือบทเรียนราคาแพงที่ไม่ยอมเจียดเงินทำประกันภัย และถือว่าคุณไม่มีความรับผิดชอบในการใช้รถใช้ถนนกับผู้อื่น ถ้าคุณทำประกันภัยไว้จะไม่มีมาตั้งกระทู้นี่เกิดขึ้น หากคุณไม่จ่ายค่าเสียหาย ทางประกันก็จะสืบทรัพย์ฟ้อง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่