ผ่าฟันคุดมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้วยังมีอาการปวดเป็นบางครั้งคราว

ผ่าฟันคุดมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้วยังมีอาการปวดเป็นบางครั้งคราว แต่อาการปวดจะปวดร้าวใปในหูเลย ต้องกินยาแก้ปวดอาการปวดจึงจะลดลง
อาการแบบนี้ถือว่าปกติมั้ยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ในกรณีที่คุณได้รับการผ่าฟันคุด โดยทั่วไปแล้วแผลมักจะเริ่มสมานตัวและเริ่มสร้างกระดูกขึ้นมาปิดแผลได้ค่ะ ซึ่งในช่วงระยะ
เวลา3-5วัน อาจจะมีอาการเจ็บปวดหรือบวมได้มาก และหลังจากนั้นอาการจะทุเลาลงตามลำดับหรืออาการจะค่อยๆดีขึ้นได้
หลังจากนี้อาจใช้เวลาไม่เกิน 1 สัปดาห์ค่ะ และแผลผ่าฟันคุดจะค่อยๆหาย ถ้าไม่มีการติดเชื้อที่แผล ซึ่งจะหายภายใน 2-3
สัปดาห์หลังจากผ่าฟันคุดค่ะ

ทั้งนี้ จากอาการที่คุณเล่ามาหากคุณยังมีอาการปวดร่วมกับปวดเป็นระยะเวลามากกว่า1สัปดาห์ แนะนำให้กลับไปพบทันตแพทย์
อีกครั้ง เพื่อรับการตรวจวินิจฉัยอาการอย่างละเอียดก่อนนะคะ ซึ่งภายหลังจากได้รับการตรวจวินิจฉัยแล้ว หากพบความผิดปกติ
คุณจะได้รับการรักษาที่เหมาะสมต่อไปค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่