ถ้าสลับปลั๊กเสียบ L N จะมีผลอะไรเหรือเปล่า

นี่คือสวิทช์ที่จะทดสอบทำในวันพรุ่งนี้ครับ
ผมสงสัยว่า ถ้าเบรกเกอร์มันกำหนดมาว่าสายแบบนี้ ต้องเข้าฝั่งนี้เท่านั้น
L = เข้าทางฝั่งซ้าย
N = เข้าทางฝั่งขวา
แล้วเราเอาปลั๊กไปเสียบเต้ารับติดผนังสลับข้าง มันจะแยกออกได้ยังไงว่า L และ N เป็นฝั่งไหน
และมันจะยังทำงานได้เหมือนเดิมมั้ย คือผมได้อ่านเรื่องไฟฟ้ากระแสสลับมาบ้างแล้ว
เรื่องที่มันสามารถเสียบสลับขั้วได้ จาก + ไป - จาก - ไป + ได้
แต่ทำไมที่ตัวเบรกเกอร์มันต้องเขียน L ฝั่งนี้ N ฝั่งนั้น ด้วยล่ะครับ
เพราะจะใส่ข้างไหนก็เหมือนกัน(เสียบสลับข้างเหมือนเดิม)

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่