รัฐศาสตร์ ir กับ ศิลปศาสตร์ ญี่ปุ่น มธ เลือกอะไรดีคะ??

ตอนนี้เครียดมากๆเลย หนูเป็น dek65 จะสอบอยู่แล้วแต่ยังลังเลคณะอยู่เลย 
หนูอยากทำอาชีพเกี่ยวกับพวกความสัมพันธ์ระหว่าง เช่น นักการฑูต แต่เห็นเค้าบอกว่าเป็นยากมากๆ จบตรงสายสุดคือรัฐศาสตร์ แต่กลัวทำไม่ได้แล้วจะตกงานอะค่ะ ._. หาข้อมูลในเน็ตต่างๆเห็นว่ารัฐศาสตร์ตกงานกันเยอะจริงมั้ยคะ ตอนนี้ลังเลว่าควรเลือกรัฐศาสตร์ ir มธ หรือ ศิลปศาสตร์ เอกญี่ปุ่น มธ คณะไหนทมีงานรับรองมากกว่ากันหรอคะ 
(( บอกก่อนนะคะว่ามีพื้นฐานภาษาญี่ปุ่นอยู่บ้างเพราะมอปลายเรียนสายศิลป์-ญี่ปุ่นค่ะ ))
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่