ชี้แจงสั้นๆ ข้อเท็จจริงกฏระเบียบวงการบันเทิงจีนฉบับใหม่ค่ะ

ตามข่าวที่ออกมาสำนักข่าวไทยเอาแปลผิดเพี้ยน+ใส่ไข่ จนคนไทยด่า(ดูถูก)กันเต็มโซเชี่ยล
เราให้คุณป้าแปลจากภาษาจีนให้บางข้อสั้นๆตามนี้

exclaim แบนผู้ชายหน้าหวาน

ไม่ได้ห้ามดาราชายหน้าหวานเล่นหนัง/ซีรี่ส์ แต่ห้ามไม่ให้แต่งหน้าทาตาทาปากจนออกสาว ทาอายแชโดว์หรือลิปปากแดงจนเกินไป
ให้นึกถึงศิลปินบอยแบนด์แต่งหน้าขึ้นคอนเสิร์ตอ่ะค่ะ อายแชโดว์วิบวับคือห้าม
ดาราหน้าหวานแบบที่เราเห็นเล่นซีรี่ส์ได้ปกติ มิเช่นนั้นดาราตกงานกันทั้งประเทศ

exclaim ไม่ส่งเสริมละครเพื่อนชาย

อันนี้จริง ซีรี่ส์เพื่อนชายที่พวกเราฟินๆกันอาจไม่ได้เห็นกันแล้วนะ  (เซ็ง 555)
ซีรี่ส์ไทยที่ส่งออกคู่จิ้นก็คงไม่ได้แล้ว

exclaim กวาดล้างโรงเรียนกวดวิชา

จริง เน้นให้เรียนในห้องเรียนเป็นหลัก ผู้ปกครองเสียเงินกวดวิชากันมากมายแต่ลูกไม่ได้เรียนดีอย่างที่คิด
ประมาณว่าเสียเป็นแสนแต่ลูกก็ไม่ฉลาดขึ้นเลยอ่ะค่ะ 

exclaim ห้ามเล่นเกม ให้เล่นเกม 3 ชั่วโมงต่อสัปดาห์

เฉพาะเยาวชน เยาวชนเล่นได้ 3 ชั่วโมงต่อสัปดาห์เท่านั้น 
วัยรุ่น ผู้ใหญ่ เล่นได้ปกติ ยังมีร้านเกมเปิดเหมือนเดิมไม่ได้ห้ามกันทั้งประเทศอย่างที่เข้าใจ
ข้อนี้เกินไปอ่ะ ถ้าเราเป็นเด็กคงโวยวายลั่นบ้านแล้ว แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ 5555 

exclaim ส่วนเรื่องการเมืองคอมมิวนิสต์ 2.0 ไม่ขอออกความเห็นนะ ไม่เกี่ยวอะไรกับเรา 

ใครมีความเห็นเพิ่มเติมบอกกันได้นะคะ เสพข่าวอย่างมีสติกันด้วยค่ะไม่ใช่ด่ากันไปตามสายน้ำ Facepalm

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่