คนที่อยู่บ้านเดี่ยวมาทั้งชีวิตแล้วย้ายมาอยู่คอนโด ต้องปรับตัวยังไงบ้างคะ

เราเองอยู่บ้านเดี่ยวของครอบครัวมาตั้งแต่เกิดจนโต ย้ายมา 2 ครั้งแต่ก็เป็นบ้านเดี่ยวติดพื้นมาตลอด ตอนนี้พอมีเงินเลยอยากมีบ้านของตัวเองค่ะ กำลังลังเลระหว่างบ้านทาวน์โฮมเล็ก ๆ ทำเลชานเมือง กับคอนโดแนวรถไฟฟ้า ทีนี้เราไม่เคยลองอยู่คอนโด หอพัก หรืออพาร์ทเมนท์ใด ๆ มาก่อนเลย ไม่แน่ใจว่าการใช้ชีวิตแบบตึก ที่ต้องขึ้นลงลิฟต์ทุกวัน ประตูติดกับเพื่อนบ้าน มันมีปัญหาแบบไหนที่ต้องเตรียมใจไว้บ้าง

สอบถามเพื่อน ๆ ที่อยู่บ้านเดี่ยวมาก่อนแล้วย้ายไปอยู่คอนโดค่ะ ต้องปรับตัวแค่ไหนคะ เจอปัญหาอะไรกันบ้าง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
แนะนำให้เช่าอยู่ก่อนค่ะทั้งคอนโดและบ้าน เราว่าอันนี้มันแล้วแต่คนชอบเลยนะ อย่างเรานี่อยู่บ้านเดี่ยว200+ตรว.มาตั้งแต่เด็ก พอมาทำงานอยู่คอนโด40ตรม. ชอบมากกกกกเป็นช่วงเวลาที่ดีมากๆของชีวิต สักหลายปีแต่งงานย้ายไปอยู่ทาวโฮมก้ไม่อะไรมาก พอมีลูกก้ย้ายอีกทีอยู่บ้านเดี่ยว65ตรว. ใจกลับชอบตอนอยู่คอนโดมากที่สุด คิดว่าลูกโตเมื่อไหร่จะยกบ้านให้เค้าแล้วเราไปซื้อคอนโดอยู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่