[ป้องกันเชื้อโควิด] อะไรบ้างที่ไม่ควรทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์ครับ/แล้วใช้อะไรทำความสะอาดแทนได้บ้างครับ

อะไรบ้างที่ไม่ควรทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์ครับ/แล้วใช้อะไรทำความสะอาดแทนได้บ้างครับ

ผมมีเหตุจำเป็นต้องใช้หน้ากากซิลิโคน และเซลที่ขายหน้ากากซิลิโคนบอกผมว่า พวกซิลิโคน โดนแอลกอฮอลแล้วมันจะเกิดปฏิกริยาอันนี้จริงไหมครับ (ผมก็ไม่กล้าลองหรอกครับกลัวมันพัง)
ก็เลยมานึกเพิ่มเติมว่า ยังมีอย่างอื่นเพิ่มเติมไหมครับที่ไม่ควรทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล จะได้ระวังไว้

ผักผลไม้ ใช้แค่ล้างน้ำธรรมดา หรือใช้เบกกิ้งโซดา ป้องกันโควิดได้ไหมครับ

อย่างกรณีสายหูฟัง โดนแอลกอฮอลบ่อยๆ จะเปื่อยไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่