สถานะแบบเรา สถานการณ์ Covid แบบนี้ บ้านราคา 3.8 M เกินตัวไปมั้ยคะ

บอกประวัติก่อนนะคะ
ตอนนี้อายุ 34 ค่ะ
ทำงานรัฐวิสาหกิจที่เดิมมา 6 ปีแล้ว ค่อนข้างมั่นคงคงไม่เปลี่ยนงาน เงินเดือนตอนนี้ 30K  ปรับขึ้นทุกปีประมาณ 8-10%
โบนัสปกติได้หลายเดือนอยู่ แต่พอมีโควิดคงงดจ่ายยาว ๆ เลย เพราะงั้นไปต้องคิดถึง

ภาระไม่มีค่ะ ไมมีผ่อนอะไรเลย สมทบเงินเข้า PVD เต็ม 15% ฝากสหกรณ์เดือนละ 8k ช่วยน้ำ - ไฟบ้าน 3k
ที่เหลือใช้ตามสบายค่ะ ตอนนี้มีเงินเก็บประมาณ 500k อยากกินอะไรก็กินใช้อะไรก็ใช้
เที่ยวต่างประเทศตลอด ปีละครั้ง

อยู่บ้านกับพ่อเเม่เกษียณแล้ว มีเงินใช้จ่ายประมาณนึง ไม่เคยรบกวนเรา มีแต่เราเกาะเค้ากิน 555

อาทิตย์ก่อนไปดูบ้านมา ทำเลถือว่าดีมาก เป็นบ้านโครงการใหม่ ใกล้บ้านเดิม ห่างจากที่ทำงานขับรถไม่เกิน 15 นาที
เเต่เราไม่ขับรถ คงต้องพึ่งจักรยาน ไม่ก็มอเตอร์ไซคเอา แต่ก็ไม่ลำบากอะไร

ราคาบ้าน 3.8 M เป็นทาวนฺโฮมค่ะ ได้มาคงมีค่าต่อเติมอีกประมาณนึง
พ่อถูกใจมาก วางเงินจองไปแล้ว บอกอยากให้เราได้ไว้ 
เเต่ตอนนี้เราลังเลมาก  เอายังไงดี อยากได้บ้านก็อยากเพราะที่บ้านมีพี่น้องหลายคน
อยากแยกออกมาอยุ่เองเหมือนกัน แต่ก็กลัวจะผ่อนไม่ไหวค่ะ เกิดมาไม่เคยเป็นหนี้ระยะยาวเลย

เรารู้ว่าช่วงนี้ดอกเบ็ยถูก 3 ปีแรก แบงค์น่าจะให้โปรดีอยู่ แล้วค่อยรีไฟแนนซ์เอา
แถมพ่อบอกว่าจะช่วยผ่อนบางส่วนในช่วงแรกด้วย
แต่สถานการณ์ก็ไม่แน่นอน ถึงจะงานมั่นคงก็เถอะ แต่ โควิดกระทบหน่วยงานเราเต็มๆเลย
ไม่รู้จะได้ปรับเงินเดือนขึ้นตลอดไปมั้ย
แถมถ้าดอกเบี่ยขึ้นแพงๆ เราผ่อนไม่ไหวแน่ๆ

แอบเสียดายคุณภาพชีวิตตอนนี้ด้วย ถ้าไปผ่อนบ้านคงกินเที่ยวไม่สบายเหมือนเดิมแน่ๆ
จริง ๆ เราอยากซื้อคอนโดมากกว่า เพราะกะอยู่คนเดียวอยู่แล้ว แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วย

คอนโดปากซอยตอนนี้ขายที่ 2 M ทาวน์โฮมที่จองไว้เข้าซอยไปอีกกิโลเดียวขาย 3.8 M แต่พื้นที่ก็เยอะกว่าเยอะเลย

เอาไงดีคะ ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกเลย จะกู้ผ่านมั้ยไม่รู้ และถ้าก็ผ่านจะผ่อนไหวมั้ย
จะรบกวนพ่อก็ไม่ได้ เค้าไม่มีรายได้แล้ว เงินเกษียณก็ต้องให้เค้าเก็บไว้ใช้ ตัดสินใจไม่ถูกเลยค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ลองนั่งคิดให้เล่นๆ assumption คือ

- เงินเดือน 30k หัก PVD 15% คงเหลือ 25.5k, ฝากสหกรณ์เดือนละ 8k ช่วยน้ำ - ไฟบ้าน 3k เหลือ 14.5k
- งานมั่นคง เงินเดือนขึ้นทุกปี 8-10%, ใช้ conservative estimate 8%
- โอกาสได้โบนัสหลายเดือน ตีกลมๆ 6 เดือน 180k, เฉลี่ยต่อเดือน 15k เอามาสมทบเป็นรายได้ต่อเดือน
- มีทางเลือกหลายทาง เช่าคอนโด ซื้อคอนโด ซื้อทาวโฮม หรืออยู่กับพ่อแม่เหมือนเดิม

โดยสรุป ผมว่าเหนื่อยแหละครับในการผ่อนช่วง 5-7 ปีแรก เงินคงเหลือน้อยกว่า 20k ผมให้เป็นโซนสีแดงแปลว่าเดือนนึงกินใช้ได้แค่ 15k และอาจเหลือเก็บออมเพิ่มเติมไม่เกิน 5k ต่อเดือน คงไม่สามารถกินเที่ยวได้อย่างสบายใจเหมือนเคย อยากจะแนะนำให้หาคนกู้ร่วมช่วยผ่อน ทาวโฮมหลังใหญ่อยู่ด้วยกันผ่อนด้วยกันคุ้มกว่า  และอย่าไปซื้อคอนโดเลย พราะมันก็เหนื่อยไม่ต่างกันมากเท่าไร จริงๆเวลาที่เหมาะสมจะซื้อบ้าน 3.8ล้าน คืออีก 5-7 ข้างหน้า ให้ได้เรทเงินเดือนสัก 40k up แต่ถึงเวลานั้นบ้านที่คุณอยากได้คงไม่ได้ราคานี้แล้ว มีอีกอย่างคือไม่รู้บ้านพ่อแม่คุณอยู่ที่ไหน ก็ย้ายมาอยู่ด้วยกันให้หมดเลย แล้วสภาพคล่องทุกอย่างจะดีขึ้น

ความคิดเห็นที่ 7
ไม่เกินตัว  จขกทดูเป็นคนมีวินัย

ควรซื้อ  เพราะ
1ใกล้ที่ทำงาน  คือสวรรค์
2 ใกล้บ้านเดิม  คือสุดยอด
3 ได้ทรัพย์สิน  
4 บ้านถูกใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่