ญาติชอบขอให้คนอื่นให้รางวัลลูกตัวเอง

สวัสดีค่ะ เราไม่มีครอบครัวนะคะ แต่มีญาติที่มีลูกสาว เป็นลูกสาวคนเดียว น้องเป็นเด็กเก่งระดับนึง ประกวดอะไรมักจะได้รางวัล แต่สิ่งที่แม่เค้าเป็น (คือญาติเรา) คือ มักจะชอบทำเป็นเหมือนไล่ขอรางวัลจากคนอื่นๆ ให้ลูกตัวเอง อารมณ์แบบมาเนียนๆ ทักว่าหลานได้รางวัลนะ ไม่มีรางวัลให้หน่อยเหรอ ทำแบบนี้ทั้งกับในหมู่ญาติกันเอง และกับคนรู้จักของเค้า (น่าจะเพื่อนๆเค้าและเพื่อนที่ทำงาน)

คือเราว่าเราอึดอัดอะ เด็กเก่ง เราก็ชม ไม่ต้องให้เงิน พัน สองพัน สามพัน เหมือนคนอื่นมั้ย เงินเรามี แต่เราอยากเอาไปทำอย่างอื่นมากกว่า ตัวแม่เด็กก็ไม่ได้ดีกับเราสักเท่าไร  ลำพังหลานเราก็รักนะ แต่ไม่รู้สิ ทำไมเราถึงไม่ได้อยากเดินตามเกมส์แม่เค้าไม่รู้อะ

เราใจแคบและคิดมากไปหรือเปล่าคะ แม่คนอื่นๆที่มีลูกทำแบบนี้กันไหม มันปกติเหรอ เราจะได้เปิดโลกค่ะ
ขอโทษแม่ๆ ที่เข้ามาอ่านด้วยนะคะ แต่เราอึดอัดจริงๆ เวลามีคนให้รางวัลหลานก็เหมือนมาบอกอีกละ (เหมือนทำให้เรารู้สึกว่า ทำไมเราไม่ให้สักที) นี่ทำให้เรารู้สึกเหมือนเค้าเอาลูกมาเป็นเครื่องมือทำมาหากินเลยอะ

ขอความเห็นหน่อยค่ะ ว่าแบบนี้ควรรับมืออย่างไร หรือว่าเป็นปกติของคนเป็นแม่ที่ภูมิใจในลูกตัวเองคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่