ทำไมหูฟัง iem เอาไปฟังเพลงลูกทุ่งถึงรู้สึกเสียงอิ่มเพราะน่าฟังมากครับ และขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ

กระทู้คำถาม
ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้ชอบฟังแนวลูกทุ่ง แต่ หลังจากชอบหูฟังมาซักพัก พอจะมีเครื่องเล่น มีหูฟังสองสามอัน ฟังไปฟังมา เลยสงสัยว่า ทำไมหูฟังแบบ iem เอาไปฟังเพลงลูกทุ่ง ถึงรู้สึกเสียงอิ่ม เพราะน่าฟัง ฟังสบายมากครับ เอาไปฟังแนวอื่นมันเรียบๆเฉยๆแบบหูมอนิเตอร์ แต่ไม่ถึงกับแย่ หรือเขาออกแบบให้เอาไปฟังเพลงแนวลูกทุ่งมากกว่า

หูฟัง:
ATH-LS400is
ATH-LS70is
ATH-M50x

DAP:
ZX300

ไม่ค่อยใช้:
Q1mk2

สุดท้าย ยุคโควิดนี้ไปลองฟังเองที่ร้านไม่ได้ ผมควรไปต่ออันไหนดีครับถ้าส่วนใหญ่ฟังแนวอื่น ( pop, rock, hiphop, jazz, vocal ) มากกว่าที่ไม่ใช่ลูกทุ่ง

IER-Z1R
MDR-Z1R
IER-M9
MDR-Z7M2

รบกวนด้วยนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หูฟังทรง IEM ≠ เสียง Monitor (Flat) นะครับ
ที่ยกมาทั้งหมด โดยเฉพาะ M50x นี่มันเสียงเน้นฟังสนุกเป็นส่วนใหญ่ด้วยซ้ำ แล้วอาจจะบังเอิญว่าไฟล์ที่ท่านได้มาของลูกทุ่งมันอาจจะคุณภาพดีกว่า หรืออัดดีกว่าก็ได้ (จริงๆสมัยนี้ที่อัด+มิกซ์ดีๆก็เหลือไม่เยอะเท่าไหร่แล้วน่ะนะ)

ส่วนตัวขั้นต่อไป ผมให้คำตอบไม่ได้ แต่ถ้าไประดับหมื่นกว่าแล้ว พวกแบรนด์แมสๆนี่ เสียงไม่ได้ต่างกันฟ้าเหวหรอกครับ Z1R นี่น่าจะเรือธงของเขาแล้ว เห็นพวกศิลปินที่ไม่ได้ใช้ CIEM ใช้กัน อย่าง E9 เคยเห็นไอดอลใส่เหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่