ใครมีเพื่อนสนิทแต่ขี้อิจฉาเราไหมครับ

อยากทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์ที่เจอลักษณะมีเพื่อนหรือรุ่นน้องที่สนิทกัน​  แต่ขี้อิจฉาไหมครับ​

คนที่​ 1​ :  ผมเจอมาในลักษณะเพื่อนสมัยมหาลัย​ สนิทกันมากในช่วงนั้น​ ต่อมาคบกันมาเรื่อยๆ​ 10​ ปี​(ปัจจุบันอายุ34ปี)​ พอเห็นชีวิตของเราดีกว่าเขา​ จากคำว่า​ เพื่อน​ เริ่มเป็นศัตรู​ สมมุติ​ เราไปเรียนต่อโทเมืองนอก​ เขาก็ไปตาม​ในปีไล่เลี่ยกันแต่คนละประเทศ สมมุติ​ ผมทำอะไรสักอย่างนึง​ เขาก็จะทำตามแต่แอบๆสุ่มๆทำครับ​ คำพูดที่เขาพูดมาช่วงหลังๆออกแนวจิกกัดเก่ง​ พูดให้เราเคืองหรือให้รู้สึกโกรธหรือเสียใจ​ (ลึกๆเสียใจกับการกระทำของเขา​ แต่ผมไม่แสดงออก)​  หลังจากนั้น​ ผมเลยรู้ว่าควรห่างกันกับเขา​ แล้วก็ออกจากกลุ่มใน​Facebook​ (แต่ไม่ได้​ block)​  ลักษณะนิสัยเขาคือ​ ต่อหน้าพูดจาดี​ ดูเป็นคนจิตใจดี​ สุภาพ​ เรียบร้อย​ แต่ลับหลังขี้นินทา​ ขี้อิจฉา​ ขี้ระแวง​ ​มองโลกในแง่ลบส่วนมากจะเป็นเรื่องความรักกับเรื่องโชคชะตา (สัมผัสการกระทำของเขาได้เพราะรู้จักกันมา​ 10​ ปี)​ แต่ฐานะเขาดีกว่า​ผม​ เรียกว่าคุณชาย​ อยากได้อะไรก็ได้มาง่าย​ ไม่ลำบากหรือมีความยุ่งยากในชีวิตแบบผม​

คนที่​ 2​ คือ​ รุ่นน้องที่รู้จักกัน​ และพอสนิทกันได้​ 6​ ปี​ ชวนมาทำธุรกิจหุ้นส่วน​ (partner) แรกๆคุยกันดี​ หลังๆเขาแนะนำให้เรารู้จักอีก2คน​ ต่อมา​เขาเริ่มไม่พอใจเรา​ เรายื่นข้อเสนอมาแต่เป็นข้อเสนอที่เขาได้เปรียบ​ ซึ่งผมก็ตอบตรงๆไปว่าไม่เอาแบบนี้​ หลังจากจบการสนทนาครั้งนั้น​ ผมมองเขาไม่เหมือนเดิม​ เขาทำท่าทีจะไม่ร่วมงานกับผม​ เขาออกจากแชทกลุ่ม​ และเริ่มจะมาเป็นคู่แข่งธุรกิจเดียวกันกับผม​ สังเกตจากการกระทำ​ มีแพลนที่จะทำสินค้าคล้ายๆกัน​ (ตอนนี้อยู่ขั้นตอนไอเดียและวางแผน)​  ตอยไม่มีปลประโยชน์ร่วมกันก็เป็รุ่นน้องที่นิสัยดี​ พอมีเรื่องเงินๆมาเกี่ยวข้อง​ ออกลายมาให้ผมเห็น​ ที่สำคัญ​ เขารู้จุดแข็งและจุดอ่อนทั้งในเรื่องธุรกิจและตัวบุคคลผม

ขอคำแนะนำทั้ง​ 2​ เคสแบบนี้หน่อยครับ​  ผมควรวางตัวและควรกระทำอะไรต่อจากนี้ไปกับพวกเขาในสังคมแบบนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่