รักระยะไกล? รักน้อยลง?

คือผมกับแฟนคบกับกันมา2ปีแล้วครับ เราไม่เคยแม้แต่ทะเลาะกันเลย เราตามใจเขา เขาตามใจเรา เราไม่เคยจะมีปัญหาเลย เราเป็นกำลังใจให้เขาตลอดเวลาทุกข์ หรือ เวลาเขามีเหตุการณ์ที่เลวร้าย เขาก็มาร้องไห้กับเรา แต่เมื่อวานเขาบอกว่าอยากลดสถานะเป็นแค่พี่น้อง เพราะเขารู้สึกรักเรานะ แต่ไม่เท่าตอนแรกแล้ว ผมช็อคมากเลยครับ ผมไม่เคยรู้สึกรักเขาน้อยลงเลย มีแต่รักเขามากขึ้นทุกวัน ฝัน และ คิดถึงเขาก่อนนอนทุกครั้ง เล่าเรื่องเขาให้พ่อ แม่ เพื่อนฟังทุกครั้งที่มีโอกาส แล้วเขาเพิ่งให้ของขวัญผมมาไม่กี่อาทิตย์เอง ผมกะจะเซอร์ไพรส์เขาในวันเกิดในอีกไม่กี่เดือนนี้ แต่คงจะทำไม่ได้แล้ว ผมก็ไม่เจ้าใจว่า ผมทำอะไรผิด หรือ เพราะเราเป็นรักระยะไกลหรือ ป่าว เพราะโควิดด้วยเราเลยเจอกันน้อยมากๆๆๆๆ ตอนคบกันก็ช่วงโควิดทำให้พบกันแค่2ครั้งเลย ทำให้ผมรู้ว่า รักแท้แพ้ใกล้ชิดจริงๆๆๆ ผมพยามยามรักษาความสัมพันธ์นี้ไว้แต่ในใจก็คิดมาตลอดว่า ถ้ามันเป็นอย่างนี้เรื่อยๆๆๆเราต่างอยู่คนละจังหวัด และอนาคตผมตัองไปเรียนต่อต่างประเทศ เราก็จะยิ่งห่างกันมากขึ้น กลัวความสัมพันธ์จะไม่เหมือนเดิม เขาก็มีทางขอบเขาเราก็มีทางของเรา ผมยังขอให้อนาคตเราจะกลับมาเหมือนเดิมได้ไหมม แต่มันก็เป็นเรื่องของอนาคตแหละครับ เมื่อคืนแทบนอนไม่หลับ ร้องไห้ แถมวันนี้ตื่นเช้ามาก็นึกว่าแค่ฝันร้ายไป แต่มันคือความจริง เมื่อเช้าผมได้ทิ้งประโยคขอบคุณเขาไว้ในไลน์เขา เราคุยตอบกันนิดหน่อย เขาก็ขอบโทษเราที่ให้พลังงานลบกับเรา เมื่อไปปรึกษาเพื่อนทุกคน เขาก็ให้กำลังใจเรา บอกว่ายังหาใหม่ได้ ยังมีหนทางอีกยาวไกล ผมยังมูฟออนไม่ค่อยได้เลยครับ ไม่เคยคิดว่าวันนี้จะมาเร็วขนาดนี้เลย ผมกับเขาคิดถึงอนาคตไว้ไกล ถึงเขาจะเป็นยังไม่ใช่ผู้ใหญ่ แต่ความคิด การแสดงออกเขาผู้ใหญ่มาก ไม่เคยงอแง มีแต่รอยยิ้มตลอด ผมคิดว่าคนนี้แหละใช่สำหรับผมแล้ว แต่ตอนนี้มันไม่ใช่แล้ว และผมก็คิดว่าดีแล้วที่มาบอกกันตอนนี้ ถ้าเรื่อยไปในอนาคตจะลำบากมาก 
ปล. ผมตอนนี้อยู่มหาลัยครับ คบกันมาตั้งแต่มัธยม ส่วนเขารุ่นน้อง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่