โดนโกงจากการซื้อของออนไลน์

กระทู้คำถาม
เป็นครั้งแรกที่หนูพิมพ์ ผิดพลาดอย่างไร ขอโทษนะคะ
คือหนูโดนโกงจากการซื้อของออนไลน์ หนูเลยไปแจ้งตำรวจขอเอกสารตราครุฑเพื่ออายัดบัญชีของผู้ที่โกง ซึ่งเป็นธนาคารออมสิน สาขาที่หนูไปแจ้งเขาบอกเอกสารนี้เขาไม่สามารถอายัดได้ต้องเป็นเอกสารจากศาลเท่านั้น หนูเลยติดต่อธนาคารออมสินสาขาที่คนโกงเปิดบัญชีเจ้าหน้าที่ให้ส่งเอกสารไปเขาก็แจ้งหนูว่าเขาอายัดบัญชีคนโกงให้แล้ว แล้วเรื่องก็เงียบค่ะ
หนูอยากทราบว่า
1. เอกสารจากเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่สามารถขออายัดบัญชีคนแบบนี้ได้หรอคะ
2. เมื่อขออายัดแล้วมีผลแค่ธนาคารที่ขออายัดหรือจะมีผลกับทุกธนาคารคะ
3. เมื่อธนาคารรู้ว่าเจ้าของบัญชีนี้เป็นคนโกง ทำไมถึงให้ข้อมูลที่อาจจะติดตามคนโกงนี้ไม่ได้คะ
4. ทั้งที่รู้ชื่อ นามสกุล คนโกง แต่ทำอะไรไม่ได้เลยหรอคะ
หนูแค่รู้สึกแย่ ที่ทำงานเก็บอดทนเก็บเงินมาแล้วต้องมาเสียเงินให้คนแบบนี้ค่ะ
ขอบคุณที่รับฟังค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น