Google drive อยู่ใน 'online only' แต่ทำไมยังกินพื้นที่ฮาร์ดดิสก์

ผมได้ download ไฟล์งานตัดต่อที่ค่อนข้างใหญ่จากใน Safari (บน Macbook laptop) แล้ว save ลงใน Google drive โดยตรง แต่พอมาดูในพื้นที่ ฮาร์ดดิสก์ ในเครื่องปรากฏพื้นที่หายไปเท่ากับไฟล์ที่ download มา
รบกวนถามดังนี้ครับ
1) Google drive เลือกให้อยู่ใน 'online only' แล้ว หลังชื่อไฟล์ก็ขึ้นรูป cloud แต่ทำไมยังกินพื้นที่ฮาร์ดดิสก์ครับ
2) พื้นที่ใน local harddrive ที่หายไป มันเป็นการ 'write' ลงใน harddrive จริงๆ (มีความเสื่อมเพิ่มในตัวฮาร์ดดิสก์) หรือเป็นแค่แจ้งพื้นที่หายไปเฉยๆ (อ่านเจอว่าเป็น cache)
3) ในความหมายของคำว่า cache ในบริบทของ Google drive นี่คืออะไรครับ เหมือน cache ปกติทั่วไปรึเปล่า หรือเป็นแค่ reference
หาอ่านตามเว็บก็ไม่ได้รับคำตอบตรงนี้ที่ชัดเจน ที่นี่มีคนเก่งเยอะจึงอยากรบกวนขอความรู้ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาแนะนำครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่