ใช้ปูนแปะเหล็กฉากติดกับกำแพงต่อเป็นห้องข้างบ้านได้ไหม

จะต่อห้องให้แมวอยู่ข้างบ้านค่ะ  อยากใช้โครงสร้างไม้แต่ไม่รู้จะตอกไม้เข้ากับกำแพงปูนยังไง ใช้สว่านเจาะปูนไม่ไหว ไม่มีแรง เจาะไม้พอได้ ตอกตะปูงานไม้ ผสมปูนก่ออิฐแบบหยาบๆได้อยู่ คิดได้จบที่เหล็กฉากโดยจะต่อเป็นเหมือนชั้นวางของหลายๆอันเอามาวางเรียงกัน แล้วเอาตะแกรงเหล็กแบบร้านขายของมาทำผนัง ด้านบนก็ใช้ผ้าใบทำหลังคาแก้ขัดไปก่อน ด้านล่างใข้อิฐทำขอบกับปูพื้นป้องกันน้ำฝนน้ำสาด
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
มีคำถามค่ะว่า
1. ถ้าใช้ปูนแปะเหล็กฉากหรือเสาไม้หรือไม้ฝาเชอร่าติดกับกำแพงจะอยู่มั้ยคะ (เพื่อเสริมความแข็งแรง)
2. จากข้อ 1 ถ้าปูนช่วยได้ ใช้ปูนสำเร็จ หรือ ปูนกาว ?? หรือใข้ยาแนวแทนได้มั้ย ยาแนวโดนฝนมากๆละลายน้ำมั้ยคะ
3.ปูนที่ก่ออิฐนี่เรามากะเทาะออกตอนหลังจะยากมั้ยคะ เผื่อเปลี่ยนแปลงอะไร
4. มีเสาท่อนแบบที่ใช้ทำหลังคาโรงรถเก่าๆอยู่ ถ้าเอาปูนแปะแล้วอิงกับกำแพง และหล่อปูนที่โคนเสาเหมือนเสาเตนท์ผ้าใบน่ะค่ะ มันจะตั้งอยู่มั้ยคะ
5.ยังคิดไม่ออกว่าจะทำประตูยังไง ใครมีวิธีทำมั้ยคะ

รูปที่ว่างน้อยๆ จะกั้นตรงแผ่นกะเบื้องขวามือไปถึงท่อสีฟ้าตรงหน้าต่างบานถัดไปค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ 🙏

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่