จบวิศวะไฟฟ้ากำลัง มาอยากเปลี่ยนสายงาน ไปแนว Developer

ผมเรียนจบมาจาก มหาลัยธรรมศาสตร์ คณะ วิศวกรรมไฟฟ้ากำลัง  ปัจจุบัน ทำงานสายงานไฟฟ้ากำลังมาแล้วปีกว่า(Site Engineer) รู้สึกไม่สนุกกับงานเท่าที่ควร แต่ในระหว่างทำงานได้มีโอกาสได้ลองแก้ coding ใน github แล้วนำมารัน Scene  ให้ใช้กับงานที่ตนทำแล้วรู้สึกชอบมีความสนใจอยากไปต่อ 
อยากลองเปลี่ยนสายงานแต่รู้สึกว่าความรู้ตอนนี้ยังไม่พร้อมเลยอยากขอคำแนะนำครับ มีหลายที่เรียกไปสัมภาษณ์ในตำแหน่ง Developer , System Engineer แต่ก็ไม่ผ่านการสัมภาษณ์สักที่ เพราะทุกที่ที่ไปมีการเทสความรู้ซึ่งเรามีน้อยมาก

1. มีแนวทางไหนบ้างที่ผมสามารถไปเรียนพื้นฐานวิชาต่างได้ พวก C,C++,C#,JavaScript,PHP,HTML อื่นๆ  ใจจริงอยากกลับไปเรียนที่ มธ เพราะสมัยเรียนอาจารย์ได้ให้ความรู้เราดีมาก การสอนของเขาไม่เหมือนกับ การสอนที่ขายคอร์สในเว็บไซตหรือ บล็อคต่างๆ 
2. สายไฟฟ้ากำลังมีสายงานไหนบ้างที่ มีงานคล้ายๆนี้ เพราะผมค่อนข้างใหม่กับสายงานอื่น
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
ตั้งเป้าหมายเข้าtech companyครับ แรกๆจะinterview ไม่ผ่าน แต่จะรู้ว่าตัวเองขาดอะไร หลักๆผมแนะนำให้ เข้าboot campแล้วมา deep diveเพิ่มเอง หลักๆที่ต้องมาstudyเพื่มก็พวกalgorithm system design coding pattern collaboration process
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่