ยายกับเราทะเลาะกัน เรื่องทำหมันให้แมว

ขอชี้แจ้งก่อนว่า ยายของเราท่านเป็นคนดี แต่ก็เชื่อคำบอกเล่าของคนอื่นมากกว่าหลานตัวเอง ทำให้ผิดใจกันตลอด ขอยกตัวอย่างแค่เรื่องสัตว์เลี้ยงนะคะ ไม่ว่าจะเป็นการให้กระดูกน้องหมา น้องแมวกิน
เราบอกยายตลอดว่า มันกินไม่ได้
มันส่งผลเสียแบบนี้นะ..แบบนั้นนะ..
เอาเคสตัวอย่างให้ดู..ก็ไม่เคยเชื่อจนพี่ที่ทำงานก่อสร้างแถวบ้านได้ยินแล้วมาคุยให้ ถึงจะเชื่อ..
ตัดมาที่เรื่องแมว ที่บ้านของเราเลี้ยงน้องไว้4ตัว แต่ด้วยอารมณ์ของยาย แกเริ่มกลัวว่าแมวจะงอกเพิ่ม แกก็เลยไปปรึกษาคนรู้จักที่ทำงานกรมปศุสัตว์แถวบ้าน
*แกบอกจะฉีดยาคุมให้แมว ซึ่งเราได้อยู่ในกลุ่มทาสแมวที่มีพี่ๆคอยแนะนำเรื่องต่างๆ เราศึกษา หาเหตุผลแล้วว่า มันคือสารเคมีที่ทำให้มดลูกของสัตว์อักเสบ ทำให้น้องแมวทรมานได้เราใจเย็น เราใช้น้ำเสียงพอดี เราอธิบายเราแนะนำไปทำหมันดีกว่าฉีด แกก็ไม่เชื่อ ซ้ำแล้วแกก็จะเอายาคุมของคน ไปให้แมวกินด้วย เราไม่เข้าใจว่ามันได้ผลจริงๆไหม
เรื่องที่เราไม่เคยรู้ ไม่เข้าใจ..เราก็ถาม..แกก็หาว่าเราเถียงไม่เชื่อฟัง
ปัจจุบันทะเลาะกันเรื่องนี้ เราอยากให้แกรับฟังหลานคนนี้บ้าง แต่ก็ไม่รู้จะคุยด้วยยังไงแล้วคะ 😓...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่