ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน กับ ผู้ใหญ่บ้านมีไว้ทำอะไร?

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานฝนตกหนัก ทำให้น้ำในคลองระบายไม่ทัน ทำให้น้ำเริ่มเอ่อนอง ท่วมถนน ตอนนั่นน้ำเริ่มเข้าบ้านเราแล้วค่ะ เรา แม่ และน้องสาวรีบขนของย้ายขึ้นชั้น2แล้ว บริเวณนั้นมีบ้านหลายหลังนะคะเป็นญาติกันบ้านอยู่ใกล้ๆกันแต่บ้านคนอื่นทำหน้าบ้านสูงกว่าบ้านเรานิดหน่อย บ้านแบบคนบ้านนอก นึกออกใช่ไหมคะ พ่อกับน้าสาวต้องรีบออกมาขุดคลองและทำที่กั้นน้ำเพื่อไม่ให้น้ำเข้าบ้านเยอะไปกว่านี้ ตอนแรกเราโทรไปหาผู้ใหญ่บ้านแต่ผู้ใหญ่บ้านไม่รับสายเลย พอไปบอกผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านให้มาช่วยหน่อยคำตอบที่ได้ทำเราโมโหหนักมาก ผู้ช่วยว่าบ้านเค้าเป็นบ้านยกเสาสูงน้ำไม่ได้เข้าบ้านจะทำไปทำไม ไม่ใช่หน้าที่ของเค้าที่จะต้องมาทำ ไปแจ้งกระทรวงมหาดไทยเอาสิ เค้าไม่มีหน้าที่ตรงนี้  (ผู้ช่วยคนนี้บ้านอยู่ใกล้กับบ้านเรานะคะแถมเป็นน้องชายของพ่อ) เราเลยตอบกลับไปว่า เอ้า!!แค่นี้ก็ช่วยไม่ได้ น้ำใจไม่มี ญาติกันทั้งนั้น ถ้าเป็นถึงผู้ช่วยหรือผู้ใหญ่บ้านไม่ช่วยลูกบ้านในยามขับขันจะมีไปทำไม กินภาษีคนอื่นเปล่า ลาออกไปเหอะ 
ทุกคนว่าเราผิดที่ไปขอให้ช่วยหรือว่ามันควรมีจิตสำนึกที่จะช่วยเหลือลูกบ้านเวลาเดือดร้อนคะ?
**สุดท้ายฝนซาทำให้น้ำลด เข้าท่วมบ้านนิดหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่