ส่วนใหญ่คนที่มาจากต่างภูมิภาค เขาจะไม่ค่อยอินกับความภาคภูมิใจจังหวัดที่ย้ายไปอยู่เหรอครับ

ได้มีโอกาสคุยกับคนที่มาจากภาคอื่น  แล้วย้ายมาเรียนโรงเรียนประจำจังหวัดที่ผมอยู่

และเป็นเพื่อนสนิท  เรียนมาด้วยกันหลายปี  ได้สอบถามความคิดเห็นความภาคภูมิใจของโรงเรียน   และ ของจังหวัด
เขากลับตอบว่า    ก็ดีน่าภาคภูมิใจ แต่มีที่เหนือกว่านั้นอีก   มีที่สำคัญยิ่งใหญ่กว่านั้นอีก  อยู่จังหวัดอื่น  พร้อมแสดงท่าทีเฉยๆกับความภาคภูมิใจของจังหวัดผม

ตอนแรกผมก็สงสัย  พอไปค้นข้อมูล  ก็จริงตามที่เขาว่าแต่คนที่เกิดท้องถิ่นผมส่วนใหญ่คือมองว่า   ความภาคภูมิใจของโรงเรียนเรา จังหวัดเราคือที่สุดแล้ว

คำถาม  
-เลยสงสัยเป็นแบบนี้ทุกคนไหมครับ   คนต่างภูมิภาคย้ายมาต่างพื้นที่  ได้รับวัฒนธรรม  ธรรมเนียม  ความภาคภูมิใจของพื้นที่ที่ย้ายมา
แต่ก็ไม่ได้ภูมิใจอะไรมาก  เฉยๆ  จนมองว่าที่ๆเขาเคยอยู่   สุดยอดกว่า ยิ่งใหญ่กว่า สำคัญกว่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่