มีวิธีทำให้น้องหมาจรเลิกกัดรองเท้าไหมคะ

สวัสดีค่ะ ในซอยบ้านเราจะมีสุนัขจรจัดตัวผู้หนึ่งตัว อายุราวๆ เกือบสองปีค่ะ 
(ตอนที่แม่มันพามาทิ้งไว้ ยังเล็กอยู่เลย แต่วิ่งตามแม่มาได้ล่ะ พอโตขึ้นแม่มันก็กลับบ้านมันไปอีกซอยนึง ลูกมันไม่กลับด้วย เลยกลายเป็นหมาซอยเรา)
น้องตัวนี้เราและเพื่อนบ้านระแวกนั้นผลัดกันให้อาหารค่ะ ก่อนหน้านี้ไม่ได้มีพฤติกรรมก้าวร้าวอะไร
เราจะซื้อเป็นอาหารกระสอบมาตั้งไว้เลย ส่วนเพื่อนบ้านจะให้เป็นข้าวคลุกกับข้าวค่ะ วันไหนไม่มีเราให้อาหารเม็ดแทน

มาช่วงปีนี้น้องเริ่มไล่เห่ารถ (ช่วงนั้นที่บ้านบ่นเราเรื่องให้อาหาร กลัวมันจะไปทำรถล้ม) เราก็เลิกให้อาหารไป และนั่งคุยกับน้องว่าอย่าไปไล่รถเขา (เหมือนบ้า 555) หลังจากนั้นต่อหน้าเราน้องก็เลิกไล่รถต่อหน้าเรานะ อาจจะมีบ้างเวลามอไซต์ผ่านดึกๆ เลยกลับมาให้อาหารเหมือนเดิม

มาระยะหลังน้องเริ่มคาบรองเท้าคนบ้านเราไปกัดจนขาดค่ะ พังมาสามคู่แล้ว (ของแม่สอง ยายหนึ่ง)
คราวนี้ที่บ้านก็หนักเลยค่ะ บ่นเราเรื่องให้อาหารน้องประมาณว่าเลี้ยงไม่เชื่องอะไรงี้ เลิกให้ได้แล้ว
2-3 วันนี้เราไม่ได้ให้อาหารน้องแล้วค่ะ (แต่ยังแอบเห็นบ้านข้างเคียงให้ข้าวอยู่บ้าง)
ใจเราก็สงสารแหละ แต่ให้ทีไรนางจะชอบมานอนหน้าบ้าน เผลอๆ ก็คาบรองเท้าไปฟัดเล่นตลอด
มีวิธีไหนทำให้น้องเลิกกัดรองเท้าไหมคะ 

เพิ่มเติม
1. บ้านเราไม่ใช่บ้านจัดสรรนะคะ อารมณ์แบบห้องแถว แต่เป็นแค่บ้านแฝด ไม่ได้มีรั้ว รองเท้าตั้งหน้าบ้านค่ะ คือส่วนตัวไม่โดนเพราะเราเอารองเท้าเข้าบ้านตลอด ปัญหาคือบ้านเราเป็นครอบครัวใหญ่ อยู่ 7 คน คนในบ้านบางคนก็ไม่ชอบหมาอยู่แล้ว การเอารองเท้าเข้าบ้านทุกครั้งมันก็ไม่สะดวกสำหรับทุกคน
2. เท่าที่สังเกตน้องจะคาบแค่รองเท้าบ้านเราบ้านเดียวค่ะ เพราะเราให้ข้าวน้องบ่อยกว่าใคร ตอนกลางวันและดึกๆ น้องจะมานอนหน้าบ้านเรา
3. เราไม่เคยจับตัวน้องนะคะ เรากลัวหมาตั้งแต่เด็ก คือให้อาหารให้ได้ แต่เราจะไม่แตะต้องเลย เรื่องเอาน้องมาเลี้ยงเป็นเรื่องเป็นราวเลิกคิดไปได้เลยค่ะ บ้านเราไม่ได้อำนวย เลี้ยงแมวตัวเดียวก็เต็มบ้านแล้ว

ปล. ไม่โลกสวยนะคะ นี่คือชีวิตจริง เราให้ข้าวให้น้ำ แต่มาทำทรัพย์สินคนในบ้านเสียหาย (และเราคือผู้ถูกด่า) เราชักไม่แน่ใจแล้วค่ะว่าควรทำยังไงดี
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่