ใช้ laptop เล่นเกมเเต่เกมหน่วง

ครับผม เรื่งก็คือผมใช้ laptop ตัวนี้มาสักประมาณ 1 ปี ครึ่งได้ละ 
ปกติตอซื้อมาใหม่ๆเล่นเกมก็หน่วงครับเพราะความร้อน ai มันเลย ปรับประสิธภาพลง
เเต่ถ้าเปิด เเอ เล่นก็ไม่มีปัญหา ( ปกติเปิดทั้งเเอ เเละพัดลมจ่อ )
ปกติผมจะเปิด โหมด turbo เล่นตลอด ซึ้งมันนำไปสู้การผัดลมพังครั้งเเรกเมื่อไม่กี่เดือนก่อน ก็โอเค มีประกัน ก็เอาไปเครม
ใช้ บริการ j*b เเต่พอหลังกลับมาจากการเครม อาการเล่นเกมเเล้วหน่วงเป็นช่วง ก็เริ่มกลับมาทั้งที่เปิดทั้งเเอร์ ทั้งผัดลม เหมื่อนเดิม
ลองหาข้อมูล เเก้เองดูเเล้ว ทั้งลดประสิธภาพเกม ลดที่ซอฟเเว หาซิลิโคนใหม่มาทา ก็ยังไม่หาย
เลยมาถามในนี่เพื่อมีใครพอจะช่วยครับ ส่วนตัวเข้าใจดีว่า laptop ยังไงก็เป็น laptop ไม่ใช้คอมตั้งโต็ะ ก็ต้องเสื่อมสภาพไปตามการเวลา
( จริงเเล้วผมก็ใช้งานหนักใช้ได้เลยละนะ haha เล่นพวก เกม  fps สเปกสูง พวกตะกูล bf cod )
( ละยอมรับว่า เล่นไม่ต่ำกว่า  5-7 ชม บางที่ทั้งวัน เปิดโหมด turbo ตลอด hahaha )
นั้นละครับถ้าใครพอมีวิถีเเก้ หรือ ซื้ออะไรมาเปลี่ยน เเสดงความคิดเห็นให้หน่อยนะครับ
laptop ที่ใช้
ropg rog zeperus g15 502ui                     
vga 1660 with max-q
cpu ryzen 7 4800 ms
ram 16
ssd 512
*อุณตอนเริ่มเเรกแบบไม่เปิดเเอ พัดลม
( bf cod 103 ว่าว ร ร้อน) มีอาการหน่วง fps ตกเป็นช่วงๆ
*เเบเปิดพัดลมเล่น
( 95-97) เล่นได้ลื่นปลื้ด ไม่มีปัญหา
*หลังเปลี่ยนผัดลม
( 95-97) เปิดแอร์เล่นพร้อมเอาผัดลมจ่อ มี่อาการหน่วง fps ตก เป็นช่วงๆ
ส่งเครมาเเล้ว 2 ครั้ง 
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่