ขอข้อควรระวัง ข้อคำนึง หรือข้อแนะนำเวลาตัดสินใจใช้ interior design ตกแต่งบ้านครับ

ผมกำลังหาข้อมูลสำหรับการใช้ interior design ในการช่วยออกแบบตกแต่งบ้านครับ
ซึ่งผมเองมีแนวไอเดียคร่าวๆในหัวบ้างแล้ว แต่ที่อยากจะใช้ interior design
เพราะคิดว่าเขาจะได้เข้ามาช่วยกรอบแนวคิดเราให้คลุมแนวไม่หลุด และเติมเต็มให้สมบูรณ์แบบมากขึ้น อีกทั้งจะช่วยประสานงานกับผู้รับเหมาในเรื่องที่เราไม่รู้เช่น วัสดุที่จะใช้ การย้ายจุดไฟ จุดฝ้าต่างๆ แนวเฟอร์นิเจอร์ ให้บ้านออกมาตรงใจสมบูรณ์แบบ

ทีนี้ผมเลยมีคำถามอยากฟังความคิดเห็นสำหรับผู้ที่มีประสบการณ์ทั้งเคยใช้ หรือข้อแนะนำต่างๆเพื่อเป็นประโยชน์สำหรับผมครับ
1. ข้อดี ข้อเสียของการใช้ interior freelance แบบที่ไม่มีผู้รับเหมา กับ interior ที่มีผู้รับเหมาแบบทำงานร่วมกันประจำ
1.1 freelance ที่แนะนำต่อๆมา และต้องโอนเงินหลังจากทำสัญญากัน 20% ก่อนออกแบบ 3D เรามั่นใจได้มั้ยครับ หรือเป็นเรื่องปกติ

2. หากเลือกแบบผู้รับเหมางานบิ้วอิน ที่สามารถวางแบบให้เราดูได้ กึ่ง design ในตัว ที่เน้นการจัดวางพื้นที่และวัสดุของการทำบิ้วอิน จะมีข้อเสียอะไรบ้างมั้ยครับที่ต้องคำนึง

หรือมีประเด็นอื่นๆที่ผมควรนึกถึงแนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่