ก้อนสีขาวในดินแบบนี้คืออะไรคะ

ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ ขุดหลุมปลูกต้นไม้ แต่ดินเป็นดินที่ดูไม่มีอินทรีย์วัตถุเลยค่ะ พอขุดลึกลงไปดินจะเป็นสีออกแดงๆ และบางครั้งจะมีก้อนขาวๆ แบบรูปข้างล่างนี้นะคะ

หน้าตาเหมือนก้อนแร่ธาตุ ค่อนข้างแข็งแต่ไม่แข็งเท่าก้อนหิน ถ้าเอาจอบทุบก็แตกได้ค่ะ

ก้อนแบบนี้คืออะไรคะ ดินแบบนี้ยังพอปลูกไม้ผล เช่น มะม่วง ฝรั่ง ไหวไหมคะ ปลูกแค่ 2-3 ต้น ไว้กินเอง ไม่ทราบควรปรับปรุงดินอย่างไรดีคะ ตั้งใจว่าจะใส่ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักและซื้อดินใบก้ามปูมาเสริม แต่ส่วนดินที่ลึกๆ ลงไปก็ขุดไม่ไหวเหมือนกันค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่