ค่าทำหมันน้องแมว 6,000 - 6,500 บาท นี่ถือว่าแพงไปมั้ยครับ

6,000 - 6,500 ราคาแมวตัวผู้ครับ คลินิคแถวสุขุมวิท ใจกลาง กทม. ราคานี้คือรวม ตรวจเลือด ผ่าตัด และ ยากินหลังผ่าตัด
พอดีเห็นหลายที่ราคาแค่พันนิดๆ เอง เลยสงสัย

เท่าที่ได้ยินมา ราคาจะขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย อย่าง วิธีวางยาสลบ เครื่องมืออุปกรณ์เทคนิคที่ใช้ ชนิดของเทคนิคการฆ่าเชื้ออุปกรณ์ผ่าตัด เกรดและชนิดของไหมเย็บแผล ยากินหลังผ่าตัด น้ำเกลือ ฯลฯ แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดลึกตรงนี้

เลยสงสัยว่าราคานี้เป็นไปได้ไหม และคุ้มค่าไหม เพราะแมวก็คือสิ่งมีชีวิตที่เรารัก ถ้าจะเสียเงินทั้งทีก็คงยอม ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ขึ้นอยู่กับแมวพันธุ์อะไรด้วยค่ะ
พันธุ์หน้าสั้น อย่างพวก เอ็กโซติก สก๊อตติชโฟลด์
เวลาทำหมันจะอันตรายมาก อุปกรณ์ต้องพร้อมมาก ๆ
ค่าใช้จ่ายก็จะแพงขึ้น

ส่วนพวกแมวจร แมวไทยทั่วไป
ค่าใข้จ่ายไม่น่าสูงขนาดนั้นนะคะ
เราทำหมันเพศเมีย ตัวละ 1,500 - 2,000 บาท (ดมยาสลบ มีตรวจเลือด)  *หาดใหญ่
เพศผู้จะถูกกว่าเพศเมีย

ราคา 6,000 - 6,500 บาท ถ้ารวมถึงการดูแลแมวจนถึงถอดไหม  ก็ไม่แพงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่