แฟนต่างชาติ กับการย้ายไปอยู่กับเค้า

สวัสดีค่ะ เราอยากจะขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับเพื่อน ๆ ที่มีแฟนหรือสามีเป็นชาวต่างชาติหน่อยค่ะ เรากับแฟนคบกันได้ประมาณ 2 ปี เค้าเป็นคนเกาหลีทำงานที่ไทย เด็กกว่าเรา 5 ปี  เรา 33  พอมีโควิดเลยต้องกลับเกาหลี เพราะบริษัทัวร์ปิด ไม่ได้เจอกันปีกว่าแล้ว  ก็มีแพลนจะไปตั้งแต่ต้นปีนี้ แต่ก็ไม่ได้ไปด้วยสถานการณ์ต่าง ๆ   ที่บ้านก็รับรู้เรื่องเรากับแฟน  แฟนก็บอกงั้นจดทะเบียนเลยไหมจะได้มาได้ ไปหมั้นที่เกาหลีแล้วกลับมาแต่งที่ไทย คือตอนแรกที่คุยกันเรื่องอนาคต ถ้าแต่งงานก็จะมาอยู่ไทยค่ะ เพราะงานเค้าก็อยู่ที่นี่ แต่โควิดทำพิษ และไม่รู้ว่าจะได้กลับมาทำทัวร์ที่ไทยเมื่อไหร่ พอเป็นแบบนี้ กลายเป็นว่าให้เราไปอยู่ที่โน่นก่อน จนกว่าจะกลับมาเปิดบริษัทได้ ใจเราอยากไปหาเค้าเฉยๆ ก่อนค่ะ ยังไม่อยากถึงขั้นจดทะเบียน
 คืออยากไปรู้จักบ้านรู้จักครอบครัวเค้าก่อน เคยคุยกันแต่วิดีโอคอล แต่ที่บ้านไม่โอเค การที่เราจะไปหาเค้าเฉย ๆ ที่เกาหลี  อย่างน้อยก็ต้อง 1- 2 เดือน ที่บ้านโอเคกว่าถ้าจดทะเบียนกันก่อน ปัญหามันอยู่ตรงที่เราเกิดลังเลขึ้นมา เพราะการที่เราจะไปอยู่เกาหลี เป็นเดือน ๆ เราต้องลาออกจากงาน งานเราค่อนข้างมั่นคง และเรากลัวว่าเค้าจะดูแลเราไม่ได้ค่ะ ไม่รู้ว่าจะกลับมาทำทัวร์ได้เมื่อไหร่ ส่วนตัวเรามีเงินเก็บพอสมควร ถ้าจะเอามาใช้ตอนอยู่เกาหลี ก็รู้สึกเสียดายค่ะเพราะส่วนหนึ่งพ่อให้ไว้เพื่อว่าเราอยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง ถ้าอยู่เกาหลีสัก 2-3 เดือนน่าจะใช้จ่าย ๆต่ำ เกือบ 2 แสนที่เราประมาณไว้ เราไม่ได้อยู่บ้านแฟนนะคะ ต้องเช่าระยะยาวเอา ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกค่ะ สังเลไปหมด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่