สรุปแม่น้ำที่ล้อมรอบอยุธยา มีกี่สายคะ????!

คือวันนี้เราเรียนเรื่องอยุธยาค่ะ แล้วมีคำถามนึงที่ถามว่าแม่น้ำสามสายที่ล้อมลอบอยุธยา มีอะไรบ้าง แล้วครูเราก็ดูหนังสือแล้วบอกว่า มันมีสี่สาย มีเจ้าพระยา ท่าจีน แม่กลอง บางปะกง แล้วก็ให้ เติมเพิ่มไป ซึ่งเราดูในหนังสือ ตรงที่ครูบอกคำตอบ มันเป็นแม่น้ำสายสำคัญ ไม่ใช่แม่น้ำที่ล้อมรอบอยุธยา เราเลยสงสัยแล้วไปค้นหาในกูเกิ้ล มันก็ขึ้นมาว่าเป็น ลพบุรี เจ้าพระยา และป่าสัก เราก็คิดว่าเลยไปถาแม่ที่สอนประวัติ แม่เราก็บอกเหมือนกูเกิ้ล เราเชื่อแม่และกูเกิ้ลมากกว่า แต่คนแทบทั้งห้องเขียนคำตอบของครู (ที่ใช้คำว่าแทบเพราะบางคนยังไม่ส่ง) คือเราค่อนค่างไม่อยากแตกต่าง แล้วเราควรเลือกตอบอะไรดีคะ?!?? แล้วคำตอบจริงมันคืออะไร!??? 
ถ้าคำถามเราทำให้ใครไม่สบายใจก็ ขอโทษด้วยนะคะ😓
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่