ประสบการณ์สัมภาษณ์งานที่แย่ที่สุด

ผมลังเล อยู่นานที่จะเล่าเรื่องนี้เพราะมันวนเวียนในจิตใจ ผมรู้สึกไม่โอเค

ผมลงข้อมูลในเว็บไซต์หางาน
จนถึงปลายเดือนเมษายน ปี64
มี HR ของบริษัทก่อสร้างแถวๆ สนามบินฯ ติดต่อขอนัดสัมภาษณ์ ผมใช้เวลาเดินทาง 25 นาทีจากบ้านแถวบางปูไปถึงที่นั่น 9.30น. เพราะเขานัดเวลา 10.00น.

เจอแม่บ้าน เขาให้เขียนใบสมัครแล้วนั่งรอ อืมมีอีกคนมาสมัครงานตำแหน่งเดียวกัน แต่กลับไปก่อนแล้ว
จนเวลา 11โมง HR พึ่งมาถึง ตรวจเอกสารนั่นนี่ท่าทางใจร้อน แล้วก็พูด
"คนที่กลับไปก่อน ถือว่าไม่มีความรับผิดชอบ ผมไม่โทรตามนะ ให้ติดแบล็คลิสเลย" จ้องหน้าผมแบบไม่พอใจ
ผมนี่ งงสิ เกี่ยวอะไรกับตูวะ แล้วเขาก็ซักประวัติผม มีอะไร ยังไง อยากเล่าอะไรไหม 
แล้วเขาก็ถาม "คุณเป็นเกย์รึเปล่า"
ผมก็อ้าวเห้ย ย้อนไปว่า "ทำไม คิดแบบนั้น"
เขาก็อธิบายเหมือนจะอ้างว่าผู้บริหารไม่ชอบคนเป็นตุ๊ดแต๋ว โดยเฉพาะเกย์แอบ "ถ้าใช่ ก็บอกมาตรงๆ ที่นี่มีแต่ผู้ชาย เจ้านายเขาไม่ชอบให้มาทำไรแปลกๆ"

เออ ตลกดี อะไรแปลกๆ คืออะไร
จะเล่นเกมส์จิตวิทยาสร้างความกดดันใช่ไหม ก็ได้ ผมก็พูดเล่นๆไป เพราะดูทรงแล้ว HR ก็ปากจัดแต๋วแตกนะนี่ แล้วเขาจบด้วยคำพูด "ลองโดนเย้ตูดไหมละ ท่าทางคุณได้อยู่นะ" เอามันใส่กุเพิ่มอีก ไม่ลดราวาศอก ไม่ให้เกียรติผู้สมัครเลยนะเมิง

ผมนี่ เห้อ คิดในใจ "อะไรวะ อิกระเทยฟาย"

รอไม่นาน HR ไปตาม หัวหน้าแผนกมาสัมภาษณ์ต่อ
คุยไปคุยมาเรื่องวุฒิ เรื่องการเดินทาง เรื่องครอบครัว ภาระค่าใช้จ่าย สรุปเงินเดือนเท่าเด็กจบใหม่ 15,000บ. แต่ยังไม่รวมคอมมิชชันอีก <- เหมือนให้ความหวัง

มีบททดสอบเทคนิคการขาย ไหวพริบ
เขาถาม "ถ้าพี่ให้ไปติดต่อธุระที่เซ็นทรัลบางนา ใน 5นาที จะทำได้ไหม"

ผมคิดอยู่ จะให้พูดความจริงหรือสร้างภาพ(โกหก)
เขาถามย้ำ "ทำไมต้องคิดนาน"
ผมตอบ "ยากครับ แค่ไปสตาร์ทรถ ขับถึงปากซอยก็ใช้เวลา 5 นาทีแล้ว"

เขาสวนมาแบบไม่พอใจ "แต่ลูกน้องพี่ทำได้นะ"
"ถ้าเป็นลูกน้องพี่ ยังไงก็ต้องได้"

อืมดูๆ แล้ว ผมก็ไม่โอเคตั้งแต่ HR พยายามจะเย้ตูดผมละ ยังมาเจอหัวหน้าบ้าอำนาจอีก
หนีเสือปะจระเข้ ที่เก่ากับที่ใหม่คงร้ายพอๆกัน

แต่ที่เก่า ผมไม่ต้องปรับตัวแล้ว มีเพื่อนที่พอจะรับฟังช่วยๆกันได้ แต่ที่ใหม่นี่ ไม่รู้ชาตากรรม

สุดท้าย ผมแจ้งต้องลาออกจากที่เดิม 30วัน
แต่เขาพูด "ขอ 15 วันได้ไหม เดี๋ยวให้ HR โทรแจ้งอีกที"

อืม กุไม่มาแล้ว ที่บอกว่า ขอ15 วัน เขาคงไม่โทรมาหรอก

สัมภาษณ์งานที่อื่น ไม่เคยรู้สึกแย่ๆ แบบนี้มาก่อน
ขับรถออกมาแบบคิดในใจ "กุจะไม่มาเหยียบที่นี่อีก"

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่