ลูกหนี้เบี้ยวไม่ยอมจ่ายหนี้แล้วตัดการติดต่อ ทำไงดีครับ

ลูกหนี้เบี้ยวไม่ยอมจ่ายหนี้แล้วตัดการติดต่อ ทำไงดีครับ?

ออกตัวก่อนว่า เค้าเป็นหนี้ผมเกือบๆ หนึ่งหมื่นบาท  เป็นจำนวนที่ไม่มาก แต่ก็ไม่น้อย

ให้ยืมแบบไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะเค้าบอกว่าจะเอาไปจ่ายค่าของที่เค้าลงทุนก่อน แล้วจะคืนให้
พอทวงไปทวงมาก็บ่ายเบี่ยง และมีขอยืมเพิ่ม สุดท้ายก็ไม่คืน และโทรไม่ติด ไลน์ไปไม่อ่าน น่าจะโดนบล็อกทุกช่องทางแล้ว

เรื่องเต็มๆ ... ผมว่าผมโดนหลอกเข้าให้แล้วแหละ
รู้จักผู้หญิงคนนี้ผ่านทางออนไลน์ คุยไปได้สักระยะ ก็มีการขอยืมเงินจำนวนหนึ่งเพื่อไปจ่ายค่าสินค้าก่อน โดยอ้างว่าไม่มีเงินสด แล้วเดี๋ยวจะโอนคืนให้ในภายหลัง
และขอยิบย่อยอีก จนเกือบถึงหมื่น  หลังจากนั้นไม่นานก็ไม่สามารถติดต่อได้อีกเลย
โดยในการยืมครั้งสุดท้าย มีวานให้หลานโทรมาขอ

เงินจำนวนนี้ มันก็ทำเอาผมลำบากเล็กน้อย  เพราะเป็นเงินที่ต้องใช้ในเดือนถัดไป

เลยอยากจะถามว่า เราทำอะไรได้บ้าง  ถ้าจะแจ้ง ตร.เงินจำนวนเท่านี้มันจะคุ้มไหม 
แล้วแจ้งข้อหาอะไรได้บ้าง
ถ้าไม่คุ้ม  เราจะดำเนินการอะไรได้บ้าง

อย่างไรก็ตาม ผมก็ตามสืบจนเจอ facebook ที่มีการอัพเดทจากเจ้าตัว และ facebook ญาติๆ เค้าแล้ว  รวมไปถึงตำแหน่งที่อยู่ธุรกิจของเครือญาติเค้าแล้วล่ะ

เรื่องเงินก็เรื่องนึง  แต่โดนทรยศความไว้ใจทำให้ผมค่อนข้างโกรธ จนอยากจะสั่งสอนบทเรียนเค้ามากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่