มือใหม่ยืนงงในดงDBครับ

ผมเป็นมือใหม่ศึกษา Mysql บน Workbench ครับ เพราะต้องการต่อยอดไป Flutter 
แต่..มึนตืบเลยครับ เพราะพื้นฐานมาจาก Excel และ AppSheet ครับ พอมาศึกษา DB กับพบว่า หาวิธีที่ SQL จะทำงานคล้ายแบบ Vlookup ไม่เจอครับ
มีหนังสือ SQL Server อยู่หนึ่งเล่ม ก็ไม่รองรับ Flutter (ถ้าได้ต้องไปปวดหัวกับ APIอีก)
สิ่งที่ผมต้องการศึกษาคือเอามาใช้กับงานที่ทำอยู่ Excel มันคำนวนช้าเหลือเกิน แต่อยากให้ MySQL ทำงานได้ตามรูปของ Excel และ AppSheetครับ 
ตอนนี้หาวิธีทำให้ MySQL รันรหัสID C0001 C002 C003 แบบ Auto ยังไม่ได้เลยครับ ในYoutube ก็มีแค่พื้นฐาน หนังสือก็ไม่มี Workbench ครับ
คือผมเองต้องการให้ตัว MySQL คำนวนทุกอย่างใน Server ทั้งหมด ตัวแอพมีน่าที่ป้อนข้อมูลอย่างเดียวครับผม
อยากจะรบกวนผู้รู้มากๆเลยครับ
ว่า....ใน MySQL Workbench เนี้ย มันสามารถคำนวนทุกอย่างที่ Excel ทำได้ในตัวของมันเองได้เลยรึเปล่าครับ
หรือว่าผมต้องศึกษา Python เพิ่มอีก เพื่อดึงข้อมูลจาก DB มาคำนวนแล้วยัดกลับลงไปใน DB ใหม่อีกรอบ(DBเก็บข้อมูลอย่างเดียว)ครับ

ตอนนี้ทำได้แค่ Select หาค่าใน SQL แต่ค่าที่ได้มามันไม่ได้มันมาจากสูตร Select ไม่ได้มาจากการ CREATE TABLE อะครับ 
คือกะทำแบบง่ายๆคือ ให้ SQL คำนวนค่าออกมา แล้วสามารถเอาไปขึ้นโชว์ใน AppSheet ได้ก่อนเท่านี้ก็ดีใจครับ เพราะ AppSheet มันใช้ Excel อยู่ตอนนี้ครับ ข้อมูลประมาณ12,000บรรทัดก็เริ่มอืดแล้วครับ

เราสามารถสร้าง SQL ให้ทำงานคล้าย Excel ได้ไหมครับโดยที่ไม่ต้องเขียนโปรแกรมคำนวนแยกต่างหากครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับสำหรับคำตอบ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่