ผมเอาภาพนามสกุล tif ที่โหลดมาจากเวบเข้า Excel แล้วภาพมันแตกครับ

กระทู้คำถาม
คือผมมีเวบที่ต้องเข้าไปโหลดรูปสินค้ามาไว้ในเครื่องขนาด 60 MB บางรูป 160 MB จากนั้นผมกด insert ไฟล์ในโปรแกรม Excel
ผมปรับย่อไฟล์ให้ไฟล์ tif นั้นพอดีกับกรอบช่อง  Cell พอทำไปเรื่อยๆ

พอผมมาขยายไฟล์ tif ด้านบนที่ผมทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว คือจะเช็คว่ามันชัดไหม สรุป พอขยายภาพๆมันแตกครับ แตกทุกภาพ
ภาพลองทำแบบเดียวกันในคอมเครื่องอื่น เผื่อ Excel ผมมันบ้าๆบอๆ สรุปว่าก็แตกเหมือนกันครับ

มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ และแก้ไขยังไง เพราะตอนนี้ผมเอารูปเข้า Excel แล้วรูปมันแตกครับ 

ผมลองตั้งถามในกลุ่ม Excel ไม่มีใครทราบเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่เขาใช้ไฟล์ JPG กัน
ผมก็เลยลองมาตั้งในกลุ่มกล้องเผื่อใครเคยเจอแบบนี้ เพราะคนเล่นกล้องน่าจะคุ้นเคยกับพวกนามสกุลไฟล์ภาพครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่