บอร์ด Arduino ของแท้ Made in Italy ทนทานแค่ไหน ถ้าเทียบกับ PIC

ราคาบอร์ด Arduino ของแท้ Made in Italy ราคาใกล้เคียง microchip PIC เลยครับ แต่การโปรแกรม ควบคุมทำได้ง่ายกว่าเยอะมาก ไม่ต้องมี syntax เยอะเวลาเขียนโค้ดเหมือน PIC ผมมีคนบอกว่า บอร์ด Arduino ที่ไม่ค่อยทนเพราะในตลาดมีแต่ของก้อป ของแท้จะทนทานได้เท่าๆ PIC ไหมครับ
หลายๆคนบอกว่า PIC ทนมากกว่า Arduino เวลาใช้งานไปนานๆ มันเพราะอะไรเหรอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่