เรียนต่างประเทศอยากสอบเข้าคณะเเพยท์หมาลัยเชียงไหม่ที่ไทย ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างค่ะ

ต้องท้าวความก่อนนะคะคือหนูอายุ16มาเรียนนอร์เวย์ได้2ปี ตอนเเรกตั้งใจว่าเรียนจบม.3ที่นอร์เวย์แล้วจะต่อม.ปลายที่ไทย แต่พอมารู้ว่าที่นอร์เวย์จบม.3ไม่มีวุฒิจบม.3เหมือนที่ไทย ก็เลยต้องเรียนต่อม.ปลายที่นอร์เวย์ให้จบ เเต่ระยะเวลากว่าจะจบก็อีกตั้ง3ปี เราเลยว่าคิดว่าถ้าจบม.ปลายที่นอร์เวย์แล้วจะไปต่อมหาลัยที่ไทยนั้นก็คือมหาลัยเชี่ยงไหม่ แถมคณะที่จะเข้าก็คือคณะแพทย์อีก (คงจะสอบยากหน้าดู)

หนูเลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆในพันทิปว่า หนูต้องเตรียมตัวยังไงดี เพราะหนูไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้เลย  แถมไม่มีประสบการณ์อีก
ปล.นะคะนอร์เวย์จะจบช้ากว่าไทยอยู่4เดือน ถึงตอนนั้นหนูที่นอร์เวย์ปิดเทอม ไทยก็คงเปิดเทอมพอดี หนูต้องทำยังไงดีค่ะ จะสอบยังไงให้เข้าทันกับเพื่อนๆที่ไทยหรือชิวไป1ปีแล้วรอสอบไหม่

พี่ๆเพื่อนๆในพันทิปช่วยตอบหน่อยนะคะตอนนี้เคียดมากๆเลย ถึงจะยังไม่จบม.6 แต่หนูก็อยากรู้รายละเอียดก่อนค่ะ😊
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่