ภายใต้สถานการณ์โควิด คิดว่า การพัฒนาระบบสอบเทียบความรู้ จะช่วยการศึกษาได้ไหมครับ

ผมเเคยสอบเทียบ ม.ปลาย ครับ 

ตอนนี้ เห็น นักเรียน ไปโรงเรียนไม่ได้ 
เลย คิดเล่นๆ ว่า ให้ นร. เรียน จาก คลิปวิดีโอ สอน วิชา ต่างๆ 
แล้ว ไป สอบเทียบ เลย มีเดียว จะดีไหมครับ
ไหนๆ ก็ ไปโรงเรียน ไม่สะดวกจากโรคระบาด โควิด แล้ว 

วิธีนี้ เด็กๆ ที่ เข้าไม่ถึง internet อาจลำบากขึ้น 
ต้องไป หาซื้อหนีงสือ แบบฝึกหัก มาอ่านมาทำ แบบ ยุคที่ผมสอบเทียบ 

แต่เด็กอีกส่วนหนึ่ง ที่ เรียน online บนมือถือ ได้อยู่แล้ว ก็ เข้าถึง แหล่ง คลิปมหาศาล
ระบบ การศึกษานอกโรงเรียน 
อาจ อำนวย ความสะดวก เลือกสรร link สอน มา รวมไว้เป็นหมวดหมู่ ให้ ง่ายต่อการค้นหา สำหรับชั้นเรียน ต่างๆ 
มี ระบบ กด like ให้ คะแนน คุณภาพของ การสอนใน clip 

บางวิขา ครูใน youtube สอนรู้เรื่อง เลยนะครับ
กดย้อน กดฟัง ได้ ตลอด เพื่อ ทบทวนด้วย 

ตั้งเว็บบครูอาสา 
เวลามี ปัญหา ก็ ถาม บน web ให้ ช่วยตอบปัญหา 
มี ระบบ กด Like ให้คะแนน คุณภาพคำตอบ 
ครู 1 คน ที่มาตอบ จะมีประโยชน์ กับ เด็กหลาย โรงเรียน เลย 

ที่เหลือ คือ ระบบสอบ ที่ โกงยากครับ เพื่อ ป้องกันการทุจริต 
หรือ ต้องไป สอบที่ ศูนย์สอบ แบบ สอบเทียบครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่