โน้ตบุ๊คเห็นแรมที่ติดทั้ง2slotแต่เอามาใช้ไม่ได้slotนึงนี่เกิดจากslotเสียรึเปล่าครับ

คือมีญาติให้โน้ตบุ๊คมารุ่นLenovo y700 เป็นแรม 8gb ddr4 เป็นแบบ 4x2 มาพอลองดูปรากฏว่าแรมมันขึ้น 8 แต่ใช้ได้แค่ 4 อะครับเหมือนจะเป็นที่slotข้างนอก เพราะลองเอาแรม 8 มาเปลี่ยนใส่แทนslotในมันขึ้นเป็นแรม 12 แต่ใช้ได้แค่ 8 เองพอลองสลับ 8 ไปใส่slotนอก เอาแรม 4 ไปใส่slotในปรากฏว่ามันก็ขึ้นแรม 12 แต่ใช้ได้แค่ 4 อาการนี้คือslotแรมเสียแน่ๆรึเปล่าครับ (แรม 8 ที่เอามาใส่test ddr4 ตรงกันแต่busไม่เท่ากันอันนี้ไม่เกี่ยวกันใช่มั้ยครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่