ซันซะรุ...Sansaru's secret >>บอกข่าวSETจาก> กราฟเดือนค่าเฉพาะตัวของผม

22.10 น.
7/8/64 เสาร์
สวัสดีครับ พี่น้องFCและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมสบายใจทั้งวัน พักผ่อนทั้งวัน ไม่ได้เข้าทำการบ้านหุ้นใด ๆเลย ไม่ดูกราฟทองด้วย เพราะตลอด7วันทำการที่ผ่านมา
ผมทำงานหนัก เพื่อไม่ให้ผิดพลาดกับการเทรดทองคำ ผมดู+อ่านกราฟเฟรมสำคัญ ๆทุกเฟรม ทุกนาที ทุกชั่วโมงตลอดเวลา ผมเลิกงานตี2 ครึ่งทุกวัน
และสุดท้าย ผมก็ไม่พลาด พี่น้องFCคงทราบกันดีอยู่แล้ว

ค่ำคืนนี้ ผมมีกราฟเดือนแบบของผม ที่ผมใช้อ่านSET เพื่อบริหารพอร์ตลงทุนของผมโดยเฉพาะ (พอร์ตเก็งไม่ต้องดูSET ดูแค่กราฟหุ้น)
ตลอดเวลาตั้งแต่ ต้นเดือนเมษายน64 ผมออกมาเตือนด้วยการตั้งกระทู้และกลายเหมือนกับเป็นขาแช่งในสายตาสมาชิกท่านที่เป็นขาเชียร์
                               ผมบอกเสมอว่า กราฟสัปดาห์ของผมเกิดBear. Diver. ซ้ำซ้อนต่อเนื่อง2ลูกใหญ่
   แต่ก็มีที่ผมปรับมายด์เซ็ตซื้อตามไปเมื่อเมื่อวันที่SETทะลุเส้นแนวต้านขึ้นไปเมื่อวันที่1/6/64
แต่เย็นวันนั้นหรือปลายสัปดาห์นั้น(ผมไม่แน่ใจขีเกียจไปย้อนหา) ผมก็ได้โชว์กราฟสัปดาห์ และยืนยันอีกว่า กราฟผมยังไม่ล้างBearDiver 2ลูก
                             โดยธรรมชาติของกราฟ เมื่อมันล้างBearDiverไม่ได้ มันก็ใช้วิธีลงเพื่อจบคลื่น ซึ่งมันก็ทำ
 หยุดตรงนี้ เพื่อให้ดูกราฟสัปดาห์ก่อน

ผมเริ่มเตือนชาวสินธรตั้งแต่ต้นเดือนเมษายน64 บางเม้ท์ก็ว่าผมซะเสียหาย (ผมทำใจไปแล้ว) เพราะถ้าคุณดูแต่กราฟราคามันทะยานขึ้นชัด ๆ
ตามใจ...แต่ด้วยความหวังดี ผมก็เตือนแล้วเตือนอีก(บางท่านอาจคิดว่าอยากดัง)      สุดท้ายพวกคุณไม่เชื่อ..ก็ตามใจ
     ส่วนตัวผมก็เฝ้าดูไปเรื่อย ๆ พร้อมกับการเริ่มวางแผนปรับพอร์ตตั้งแต่เดือนเมษายน64 ไปค้นกระทู้เดิมเดิมของผมในไอดีเก่าดู
ผมมีบอกเสมอว่าผมจะต้องปรับพอร์ตทุก ๆไตรมาส อยู่แล้ว
และเมื่อกราฟผมบอกมีสิ่งผิดปกติ ผมยิ่งต้องปรับก่อน จะรอให้จบไตรมาส2 ไม่ได้
     ดังนั้น..การปรับพอร์ตลงทุนของผมจึงเริ่มขึ้น และถี่ขึ้น เรื่อยๆ  จนกระทั่งผมขายหุ้นออกไป50%ของที่ถืออยู่เดิม
ผมก็ออกมาบอกว่าผมกระทำการปรับพอร์ตไปแล้ว (ตามเคยทุกท่านก็ไม่เชื่ออยู่ดี)
     เมื่อปรับพอร์ตจนเหลือหุ้นอยู่เพียง 20% ผมก็ออกมาบอกอีก  (ตามเคยอีกใครจะมาเชื่อผม555)
ช่วงหลัง ๆผมใช้วิธีบอกกล่าวในกระทู้ของผมแบบเต็ม ก็เริ่มมีFCเชื่อแล้ว
     ต่อมาผมก็บอกว่าเมื่อขายออกแล้ว ก็ต้องวางแผนตั้งรับ เริ่มซื้อหุ้นที่ผมเล็งไว้ โดยผมบอกโจ่งแจ้งเลยว่า
ผมซื้อ PTT GULF และ LH เพียง 3 ตัวเท่านั้น เป็นการเข้าพอร์ตลงทุน
     และผมก็แบ่งบัน วิธีการบริหารเงินของผม ว่าตั้งซื้ออย่างไร ก่อนตั้งซื้อควรทำการบ้านอย่างไร

นั่นแค่เกริ่นนะครับ
     เกิ่รนเพื่อให้ น้อง ๆ หน้าใหม่ในตลาด ได้รับทราบว่า การอยู่ในตลาดฯและรอดได้ "ไม่ใช่เล่นไปวัน ๆ" หรือ "ซื้อ ถือ ลืม" รับรอง "เจ๊ง"ครับ
                                  "นักลงทุนที่ดี ต้องระวังตัว มีไหวพริบ ช่างสังเกต และบริหารพอร์ตเมื่อกราฟเตือน"

หยุดตรงนี้ก่อนครับ เดี๋ยวมาต่อ เรื่องนี้อาจถึงพรุ่งนี้ครับ

Part 2
23.13 น 7/8/64 เสาร์
    มาต่อกันครับ  พอดีเลยครับ  มีเพื่อนสมาชิกถามมาว่า "จบขาลงยังครับ" ตอบสั้นๆ ตรงนี้ก่อนนะว่า"ยังไม่เป็นขาลงในกราฟเดือน ทว่าเป็นการลงปรับฐานใหญ่"
      ทีนี้มาเข้าเรื่องที่ผมได้เคยออกความเห็นไว้ในกระทู้ของพี่Kitty63 ว่า "ใครที่ยังไม่ปรับพอร์ต คุณมีเวลาเหลืออีกประมาณ 15วัน"
เข้าไปอ่านได้ในนี้ครับ https://pantip.com/topic/40879330  
     สาเหตุที่ผมกล้าแสดงความเห็น เนื่องจากผมจะขออาศัยบารมีพี่Kitty63 เพื่อใช้พื้นที่ในการเตือนครั้งสุดท้าย
แต่เหมือนเดิม มีคนเชื่อผม แค่ 3 คน   ไม่สำคัญหรอกครับ ผมทำหน้าทีที่ผมตั้งใจไปแล้ว
     ต่อมาเมื่อวานพี่Kitty63 ออกมาเตือนชาวสินธรอีกครั้ง ที่นี่  https://pantip.com/topic/40892447 ผมไม่เข้าไปแสดงความความเห็นแล้วครับ
    เพราะสถานการ์ของSET มันบอกแล้ว ว่าใครยังไม่ปรับพอร์ต ดูเหมือนจะสายไปแล้ว
    (การปรับพอร์ตลงทุนนั้น โดยเฉพาะรายใหญ่ ไม่ใช่ว่าจะปรับกันได้ในวันเดียว หรือ สัปดาห์เดียว เพราะเทขายออกมาราคาก็ตกสิครับ 555)
.................................................................................................................................................................................................................
เอาละครับ มาดูกราฟเดือนกัน เน้นนะครับ ค่าเป็นค่าเฉพาะตัวของผม ผมไม่ใช้ค่ามาตรฐาน(เพราะผมเป็นจ้าว 555)เพราะค่ามาตรฐานผมเคยบอกแล้ว
    "ค่ามาตรฐาน รายย่อย เด็กน้อย รายเม่า มือใหม่ เขาใช้กันส่วนใหญ่"
    "ดังนั้น ค่ามาตรฐานมีเอาไว้ หลอกซื้อหมู ขายใส่เม่า ทิ้งเม่าบนดอย ฝังเม่าจมก้นเหว"
          ..........นอกเรื่องไปอีกล่ะ   .........เอ้า!!!  นี่กราฟเดือนแบบของผม ดูแล้วอ่านไปก่อนนะ เดี๋ยวจะกลับมาอธิบาย ไปสูบบุหรี่ก่อนครับ...

กราฟเดือนตามค่ามาตรฐาน
     หากดูจากกราฟค่ามาตรฐาน ดูเหมือนปกติไม่มีอะไร ดูเป็นขาขึ้น แบบเพิ่งจะขึ้นซะด้วย เพราะ
1.macdสีฟ้าเพิ่งตัดเหนือค่า 0 ขึ้นไป   รอการขยับขึ้นตามมาของเส้นsignalเท่านั้น
2.ส่วนค่าRSI ก็ลอยเหนือค่า 50 คือมีค่า 52.0172
3.เส้นราคาก็ยังลอยเหนือ เส้น 25 (สีม่วง)และ 125 (สีฟ้าเข้ม) และ 240(สีแดง)ปล.ตรงนี้มาแก้ไขครับก่อนหน้านี้ผมใส่ตัวเลขmoving ผิด จำผิดน่ะครับ)
 สรุป คนที่ดูแต่กราฟค่ามาตรฐาน ก็ยังชิล ๆ (ถ้าดูแต่กราฟเดือน) แล้วเขาก็จะถือหุ้นไปเรื่อย ๆ เหมือนไม่ยี่ระ อะไร
บรรดา VI จ๋า ๆ เขาดูแล้วจะบอกว่า "เม่ากลัวอารายย" "ตกจายอารายกาน"  555

กราฟเดือนค่าเฉพาะตัวของผม(แบบของผม)
     ผมดูกราฟเดือนค่าของผม ซึ่งจะเห็นเหตุการณ์ได้ชัดและเร็วกว่าค่ามาตรฐาน
1.กราฟราคาเหมือนกัน เพราะดัดแปลอะไรไม่ได้ คนที่ดูเส้น MovingAverg.ก็แล้วแต่ใครจะชอบค่าเท่าไร ตั้งเอาเลย
2.MACD ของผม เส้นsignal ลอยเหนือ ค่า0 มานานแล้ว แต่ เส้นmacdสีฟ้า เดินมาดี ๆ ดันตกลงไปต่ำกว่า ค่า0 ซึ่ง ผม ถือว่า"กราฟเสีย"
3.เส้นmacdสีฟ้า เริ่มก้มหัวลง และใกล้ตัดลงเส้นsignalสีเหลือง ผมถือว่าสัญญาญที่ต้องเฝ้าดู
4.เส้นsignalสีเหลือง เดินทางอ่อนแรงลงมาเรื่อยๆตามรูป

รูปขยายให้เห็นชัด ๆกราฟเดือนของผม

(17.10 น อา.8/8/64  ..(ตรงนี้ผมเข้ามาเปลี่ยนรูปกราฟเดือนที่เพิ่มรายละเอียดชัดเจนขึ้นว่าระยะเวลาเส้นแดงมาจากการต่อความยาวของระยะเวลาการสร้างBull.Diver.(เส้นสีขาวสั้นๆแนวนอน)ออกมาเท่าระยะเวลาที่มันทำไว้ เราก็จะได้ระยะเวลาประมาณการในการจบคลื่น)
5.มาดูที่ผมให้ความสำคัญคือ RSI (เพราะผมสายRSI) 
    เส้นสีเหลืองแนวตั้ง เส้นแรกซ้ายมือคือเดือนมีนาคม64 เส้นกลางเดือนมิถุนายน64 เส้นขวาคือเดือนกันยายน64
   5.1 เส้นRSI มุดลงเริ่มตั้งแต่เดือนมิถุนายน64 มาถึงเดือนนี้ล่าสุดเมื่อวันศุกร์6/8/64 มีค่า 34.5112 เข้าใกล้เขตOVSมาตรฐานคือค่า30
         (แต่ของผมใช้ค่า 10)
   5.2 เส้นRSI ตัดลงผ่าน แนวรับRSIเส้นสีขาวเทา ลงมาเรียบร้อย
         ตรงนี้สายRSI เทขายมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว แล้วครับ
   5.3 แนวรับสุดท้ายของRSI คือเส้นสีฟ้า เส้นนี้คือจุดดับของสายRSI ตัดลงมาแล้วไม่มีทีท่าว่าจะกลับได้คือจบ 
   5.4 สายRSI จะดู ว่าเมื่อตัดเส้นสีฟ้าลงมา แล้วมีการทำจุดกลับตัวหรือไม่ BullDiver. หากไม่มีทีท่า เราจะทิ้งทุกอย่าง
   5.5 จากรูปก็จะพอประมาณได้ว่า หากตัดเส้นฟ้าลงมา ค่าRSI จะเข้าเขตOVS แน่นอน ซึ่งเป็นสัญญาญไม่ดี
   5.6 ถ้าRSIตัดลงต่ำกว่าแนวรับสุดท้ายเส้นสีฟ้า นั่นหมายถึง เส้นmacd ก็จะตัดเส้นsignal ลงมาเช่นเดียวกัน
   5.7 เห็นเส้นสีแดงแนวนอนที่ผมตีไว้มั๊ยครับ  มันคือเส้นช่วงเวลาที่กราฟจะต้องลง จะต้องไปจบที่เดือนกันยายน64
         อาจมีการขยับขึ้นหรือลงในระหว่างกรอบเส้นสีเหลืองก็ได้แล้วแต่จ้าวมือ แต่สรุปมันควรจะจบเดือนกันยายน64
         และหลังจากนั้น เราก็คอยเฝ้าการเดินทางของมันต่อไปเรื่อยๆ
   5.8 เส้นสีแดงมาจากไหน? (17.14 น.ผมเข้ามาอธิบายเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจมากขึ้นครับ) 
         คำตอบ  มันคือช่วงเวลาจบคลื่นด้วยการล้างBearDiver ที่กราฟมาตรฐานมองไม่เห็น แต่กราฟผมเห็น ดูดีๆสังเกตดีๆ ผู้มีความรู้ย่อมมองเห็น
                      เนื่องจากน้อง ๆบางท่านอาจอ่านไม่ออกผมจึงเข้ามาเพิ่มรายละเอียดให้ครับ
                      การประมาณระยะเวลาการจบคลื่นหาได้จากการต่อความยาวของระยะเวลาการสร้างBull.Diver.(เส้นสีขาวสั้นๆแนวนอน)
                      ออกมาเท่าระยะเวลาที่มันทำไว้ เราก็จะได้ระยะเวลาประมาณการในการจบคลื่น)เน้นนะครับ..แค่ประมาณการ
                       (จบการแก้ไขเพิ่มเติมเวลา 17.20 น อา. 8/8/64)

สรุป
    ทั้งหมดนั่นคือเรืองราวที่ผมอ่านได้จากกราฟ 
    ผมพูดเสมอ ว่า อย่าเดากราฟล่วงหน้า เราอ่านได้แค่ที่กราฟปรากฎ แล้วคาดการณ์ไปตามกราฟเรื่อยๆ มิใช่คาดการณ์ก่อนกราฟเกิด(งงมั๊ย)

ดังนั้น...(เดี๋ยวมาต่อครับ)ไปอัดบุหรี่ก่อน

0.51 น
8/8/64 อาทิตย์
ดังนั้น  เมื่อเรารู้แล้วว่ากราฟบอกอะไรเรา เราก็ต้องประเมินสถานการณ์และเตรียมพร้อม
   จากการอ่านกราฟข้างต้น เราลองมาประเมินว่าถ้ามันจะเงยขึ้น ตัดเส้นสีขาวเทากลับขึ้นไป เพื่ออะไร?
คำตอบคือ หากมันกลับขึ้นไป งานของมันคือ ขึ้นไปล้างBearDiverที่มันสร้างไว้นั่นเอง 
คือ มันจะต้องขึ้นไป ให้มีค่าRSI และราคา สูงกว่าค่า 2 จุดก่อนหน้าที่ผมชี้บอลลูนไว้
ก็คือต้องขึ้นไปอีก 65.49 จุด ถึง 71.87 จุด 
เราก็ต้องประเมินสถานการณ์+ปัจจัยทางเศรษฐกิจ+ปัจจัยหุ้นใหญ่ที่สามารถดึงSETขึ้นได้ ฯลฯ  ว่ามันจะมีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงได
และการที่มันลงมาแบบนี้ มันหลอกหรือจริง?
ส่วนหนึ่งที่มันลงมาแบบนี้ เกิดจากการที่กราฟสัปดาห์ยอมแพ้ที่ไม่สามารถล้างBearDiver.ได้ ตามที่บอกข้างต้นกระทู้ มันส่งผลมาที่กราฟเดือน

ผมจะให้ดูกราฟสัปดาห์อีกที คราวนี้ผมขีดเส้นแนวรับRSIใส่ไปด้วย จะเห็นว่า มันจบแล้ว มันมุดลงแล้ว
และค่าRSI ล่าสุดก็ต่ำกว่า ค่าก่อนหน้าแล้ว มันจะส่งผลถึงกราฟเดือนต่อไป

ตัวเลขเล็ก ๆน้อยๆ ที่มีค่าแตกต่างกันเพียงแค่ระดับจุดทศนิยม4หลัก อย่ามองข้าม สำหรับผมแล้ว มันคือ กุญแจสำคัญที่จ้าวมือไม่บอกเราในกราฟค่ามาตรฐาน
ผมไม่พูดซ้ำตรงนี้แล้วนะว่าผมมองอย่างไร? 
เพราะการกระทำการปรับพอร์ตของผม คือ การแจ้งสิ่งที่กราฟบอกผม ไปเรียบร้อยแล้ว

"หุ้นซื้อมาเพื่อเอาไว้ขายหรือถือสักพักแล้วขายตอนคนอื่นอยากได้   ไม่ใช่เอามาเก็บ" 

"ขายหุ้นเก็บกำไร แล้วเอากำไรมาซื้อเพิ่มได้หุ้นเพิ่ม ดีกว่าถือไว้ปล่อยให้ราคาลงมา แต่หุ้นเท่าเดิม"

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
 01.22 น 8/8/64  อาทิตย์
หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่