ระหว่างเรียนต่อปวส.กับต่อป.ตรีอันไหนดีกว่ากันคะ

คือตอนนี้เราเรียนอยู่ม.5ค่ะแล้วใจเราอยากเรียนต่อมหาลัยแต่ด้วยฐานะทางบ้านที่ยากจนจนแบบไม่ได้มีเก็บแม่ทำงานแค่คนเดียวต้องจ่ายค่าบ้านนู่นนี่นั่นด้วยคือเข้าใจนะคะว่าแบบเราสามารถหาทุนได้แต่คือมันก็จะเป็นแค่เฉพาะทุนค่าเทอมอย่างเดียวแต่ค่ากินค่าอยู่เราต้องหาเองคือตรงเนี้ยเราเข้าใจค่ะเราว่าเราน่าจะพอหางานทำไปด้วยเรียนไปด้วยได้แต่คนที่ไม่เข้าคือย่าเรา ย่าเราเขาจะแบบเหมือนจะไม่ต้องการให้เราเรียนต่อมหาลัยเพราะมันต้องออกค่สกินค่าอยู่เองเขาเลยจะให้เราไปเรียนต่อปวส.แล้วหางานทำพแมีงานก็ค่อยไปต่อมหาลัยไม่รู้สิคะใจเรามันไม่ๆด้มาทางนร้เรารู้สึกไม่ชอบมันเหมือนเราต้องเสียทั้งเงินทั้งเวลาสองต่อแล้วแบบจากที่เราไปหาช้อมูลมาปวส.มีสาขาวิชาชีพที่เลือกน้อยมันไม่มีอันไหนที่เราอยากเข้าเลย ก็ค่ะแล้วย่าก็บอกว่าถ้าไม่เรียนปวส.ก็ไปเรียนแค่เสาร์อาทิตย์ในตัวเมืองเหมือนเรียนแค่เอาใบวิชาชีพเฉยๆ เราก็ด้วยความที่แบบถ้าเรียนก็อยากให้จบๆทีเดียวเราดลยบอกว่าจะกู้กยศ.ย่าก็บอกว่าจะกู้มาให้เป็นหนี้ทำไมมีตังจ่ายเขาหรอ 55555เรานี่ไปต่อไม่ถูกเลย ก็ค่ะจากตอนแรกที่เราตั้งใจว่าถ้าหาทุนไม่ได้ก็จะกู้สุดท้ายก็ล้มไม่เป็นหามันไขว้เขวไปหมดเลย ตอนนี้คือเครียดมากๆเพราะเวลาอีกปีกว่าๆ มันไม่ได้เยอะเลยสำหรับเรา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่