ถามแบบคนไม่รู้ ถ้าเราฉีดซิโนแวคกัน ประเทศจะมาถึงจุดนี้มั้ย?

อยากถามความเห็นครับ  ซึ่งโจทย์สมมติขึ้นมาล้วนๆ  

1. ถ้าคนไทยฉีดซิโนแวค อาจจะครบ 2 โดส สัก 20 - 30 ล้านคน  ทันภายในเดือนมิถุนายน  
ปัจจุบัน ขณะนี้ คิดว่ายอดคนตาย และคนติดจะพุ่งสูงเหมือน ตอนที่เรากำลังเป็นอยู่นี่มั้ยครับ

คำถามนี้ เกิดจากกระทู้ที่มีคนถามเรื่องวัคซีนซิโนแวค แล้วหลายคนตอบไปในทิศทางที่ดี จนผมสงสัยครับว่า คนใน pantip  กับคนใน facebook  ทำไมความคิดถึงค่อนข้างแตกต่างกัน  คือในกระทู้นั้นผมอ่านแล้วหลายคน พูดเหมือนซิโนแวคมันไม่ใช่วัคซีนที่เลวร้ายหรือคุณภาพต่ำอะไร  มันช่วยให้คนไม่ตายได้จริงๆ  ทั้งๆที่ สื่อก็ออกมาบอกว่ามันอันตรายทำคนที่ฉีดตายเพราะผลข้างเคียง  และคุณภาพก็ต่ำ ฉีดแล้วภูมิขึ้นแค่หลัก พัน ในขณะที่พวกไฟเซอร์ ภูมิขึ้นหลักหมื่น 
ขนาดหนุ่มกรรชัยยังบอกว่า ฉีดซิโนแวคสองเข็ม เดือนต่อมาตรวจ ภูมิเหลือแค่ ยี่สิบกว่า   แล้วไอ้วัคซีนภูมิแค่นี้มันจะช่วยให้คนรอดตายได้ยังไงจริงมั้ยคับ

2. ทำไมคนไทยหลายๆคนถึงเชื่อมั่นในตัววัคซีน ซิโนฟาร์ม มากกว่าซิโนแวค ทั้งๆที่เป็นวัคซีนเชื้อตายเหมือนกันครับ

3. เรื่องวัคซีนไฟเซอร์ที่ได้บริจาคมา  จริงๆแล้วอเมริกาให้เพราะหมอทศพรเป็นคนไปขอจริงมั้ยครับ  เพราะผมเห็นขนาดคุณเมธี(ที่เป็นดารา)ยังขอบคุณหมอทศพร ซะยกใหญ่ 
แต่ในกลุ่มสลิ่ม เค้าพูดกันว่า เป็นเพราะเราสั่งซื้อจรวด สหรัฐถึงยอมมอบวัคซีนไฟเซอร์ให้  ซึ่งผมก็ไม่รู้ เพราะไม่เห็นข่าวซื้อจรวด   เห็นแต่ข่าวว่าหมอทศพรนี่แหละ ไปมอบหนังสือให้ฑูตสหรัฐ  และอเมริกาเองก็มอบไฟเซอร์ให้ลาวจริงๆ 

4. สรุปแล้ว คนที่หลงเข้าไปฝั่งลาว จะได้ฉีดไฟเซอร์จริงมั้ยครับ เพราะในเฟสวันนี้ไม่เห็นมีใครพูดถึงอีก
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
หมอที่ออกมาขอ mRNA ก็เป็น ห..า เหรอ

หมอที่ออกหน้าชน ออกหนังสือส่วนใหญ่เป็นหมอรามา ถึงขนาดมีการลงรายชื่อบุคลากร ขอวัคซีนที่มีประสิทธิภาพ 600 คน

หมอจุฬา ศิริราช ที่มีหมอใหญ่ที่อยู่ในส่วน..เงียบกริบ แต่ขนาดนั้น ยังมีการตั้งประเด็นเรื่องนี้จากหมอในศิริราชด้วยกัน

ขนาดหมอด้วยกันยังความคิดเห็นไม่เหมือนกัน

หยุดยัดเยียดประโยค หมอ ๆ หมา ๆ เสียที พวก hate speech เสี้ยมผลักคนเห็นต่าง พวกคนที่คิดแบบนี้ก็ยิ่งกว่าอีกนะ

ทำหยั่งกับไทยทุกวันนี้ หยุดฉีด ห้ามฉีดหรือไม่ได้สั่งชิโนแวคงั้นแหล่ะ ใครอยากฉีดชิโนแวค ก็ฉีดไปสิ คนอื่นเขาจะฉีด AZ หรืออะไร ทำไมไปหนักอะไรกันจัง

ส่วนลาว ที่มันเป็นข่าว เพราะมีหนังสือราชการท้องถิ่น เขียนว่าให้วัคซีน 14 คนจริง แต่ต่อมาหน่วยงานนนั้นบอกคาดดารณ์ เขียนเอาเอง

กรุณาอย่าใช้คำว่า fake news พร่ำเพรื่อ ทั้ง ๆ ที่ ออกจากส่วนราชการเอง ต้องบอกว่า ราชการออกหนังสือ สื่อผิดพลาดจริง

ในไทยยังมีชิโนแวคให้ฉีดนะคะ ไม่ต้องเป็นห่วงว่าชิโนแวคจะหยุดฉีดในไทย

ส่วนเรื่องอนุทิน สั่งวัคซีนน้อยและช้า คนในนี้กลับเลี่ยงที่จะพูดถึง ประหลาดมาก คิดได้ไง สั่ง  ครั้งแรกสั่งแค่ 3 ล้านโดสต่อเดือน บริหารวัคซีนผิดพลาด คือ สาเหตุสำคัญที่ทำให้ไทยถึงจุดนี้ แต่กลับชี้นิ้วโยนให้ ปชช. มั่วไปหมด

สุดท้ายนี้ยินดีกับบุคลากรการแพทย์ ที่ได้รับการจัดสรร mRNA ไว้เพิ่มภูมิต่อสู้กับโควิดเพื่อรักษา ปชช.นะคะ

ความคิดเห็นที่ 1
1. กับเชื้อกลายพันธุ์เย่างเดลต้านี่ตอบยาก ถ้าให้เดายอดคนติดเชื้อคงพุ่งเพราะขนาดประเทศที่ใช้
วัคซีนmRNAยังเอาไม่อยู่ แต่สิ่งที่จะเปลี่ยนโฉมคือยอดผู้ป่วยหนักและผู้เสียชีวิต จะน้อยกว่านี้มากๆครับ
เรียกว่าคนตาย-คนอาการหนักส่วนใหญ่ คือคนที่ไม่ได้ฉีดวัคซีน
แม้จะแค่ซิโนแวคแต่ในหลายประเทศที่ใช้ มันลดยอดคนตายและคนป่วยหนักได้มากจริงๆ
แสดงว่าวัคซีนทำหน้าที่ของมันได้ดีสมตัวมันแล้ว  เรื่องภูมิขึ้นน้อย หมอเขาก็บอกอยู่ว่าฉีดยี่ห้อไหน
ถึงเวลาภูมิมันก็ตกทุกวัคซีน แต่ร่างกายจะจดจำไว้ใน memory cell  ถึงเวลาถ้าติดเชื้อจริง
ร่างกายก็จะสร้างแอนติบอดี้ออกมาใหม่เองจนถึงระดับT cell มาจัดการกับไวรัส  แต่ถ้าเรากระตุ้นมัน
ภูมิในน้ำเหลืองถึงจะสูงอีกครั้งนึง

2. เพราะมีคนปั่นกระแสกันในโลกโซเชียลครับ  ไปเชื่อคนตัดแปะแต่ไม่ใช่หมอ 2เดือนผ่านไป
น้ำลายหมอยังไม่แห้ง กาลเวลาพิสูจน์แล้วว่าหมอที่โดนด่าน่าเชื่อถือกว่าพวกหมามากนัก

3. ไม่เกี่ยวกับจรวดแต่อย่างใด มูลค่าจรวดโทว์ไม่ได้สูงพอถึงขนาดต้องแถมวัคซีน  แต่เพราะอเมริกาต้องการบริจาค
วัคซีนที่คาดว่าจะใช้ไม่ทันเพื่อผลประโยชน์ภายหน้ากับบรรดามิตรประเทศ  แล้วเขาบริจาคหลายประเทศไม่มีใครขอ
ดีกว่าปล่อยหมดอายุไปเสียเปล่าๆ   นี่ก็มีคนบ่นๆเลยว่าเดี๋ยวอเมริกาได้เทวัคซีนทิ้งอีกหลายล้านโด๊สถ้าคนไม่ไปฉีดกันตามเป้า
แทนที่จะเอาไปทิ้งรีบเอาไปบริจาคให้ประเทศที่สามารถปูพรมฉีดได้ทันทีดีกว่ามั้ย

4. ลาวออกแถลงข่าวแล้วครับว่า คนไทยปล่อยเฟคนิวส์หลอกกันเองยันราชการ
ความคิดเห็นที่ 5
ทำไม น้อง จขกท มีแต่คำถาม คำตอบมันอยู่ในเนต ในข่าวหมดแล้วนะครับ คือเลือกแหล่งอ้างอิงนิดนึง อ่านหนังสือพิมพ์สัก 5 หัว กับเพจการเมืองทั้ง 2 ฝั่ง ก็รู้ความจริงเองนะครับแล้วคิดวิเคราะห์แยกแยะ ว่าข้อมูลไหนควรเชื่อไม่ควรเชื่อ พูดแค่ละกัน เดี้ยวจะกระทบใจพวกบ้าการเมืองเอาไฟเซอร์ ซีโนแวคมาเล่นจนเป็นเรื่อง ตัววัคซีนมันไม่ผิดเลย ผิดที่คนเอามันมาโหน อาจจะผิดด้วยที่สหรัฐเอามาเป็นวัคซีนการเมืองใช้มันสู้กับรัสเซียและจีน เอาว่ามันจบยุคอวยแล้วครับ เดลต้าพลัส เอปซีลอน แลมด้าที่ผมอ่านเจอมาจะเดือนกว่า แต่ไม่มีสื่อหลักไหนกล่าวถึงมากนัก เริ่มระบาดไปประเทศต่างๆแล้ว โดยเฉพาะเอปซีลอนที่กลายพันธุ์ต่อต้านวัคซีน mRNA โดยตรงเลยนี่ยิ่งน่ากลัว - -ตอนนี้เชื่อไปตรวจเจอที่ปากีสถานแล้ว นักวิชาการ หมอ นักวิจัยก็พยายามออกมาเตือนให้ฉีดวัคซีนกัน WHO เองก็ออกมาเตือนให้ฉีดทุกยี่ห้อ แต่คนทั่วไปมีใครเชื่อที่ไหน ทุกคนยังมองแต่ปัจจุบัน แต่ WHO รวมทั้งหมอ นักวิจัยรวมทั้งรัฐบาลก็น่าจะรู้ เค้าพยายามเตรียมตัวสำหรับรองรับการระบาดของเชื้อกลายพันธุ์ตัวใหม่ในอนาคต เวฟใหม่กับแล้ว มองอะไรก็ควรมองทั้งอดีต ปัจจุบัน อนาคต - -
ความคิดเห็นที่ 6
ถ้าคนไทยได้ฉีคSinovac 2เข็มตั้งแต่มิย64 ประมาณ 40-50% ในความเห็นผม
- จำนวนคนติดเชื้ออาจจะเป็นหมื่นเท่ากับปัจจุบัน
- จำนวนผู้ป่วยสีแเดงน้อยกว่านี้แน่นอน
- จำนวนคนเสียชีวิตไม่ถึงหลักร้อยต่อวัน
- ไทยได้เริ่มฉีดBoosterเข็ม3 แบบAstra Zeneca หรือ วัคซีนmRNAที่ได้รับการช่วยเหลือจากUS
ความคิดเห็นที่ 2
ยอดคนตายลดลงแน่ครับ   เพราะจะวัคซีนอะไรก็ช่วยให้อาการไม่ค่อยรุนแรงโอกาสถึงตายต่ำ

ถ้าลองดูจำนวนบุคลากรทางแพทย์ของไทยที่ฉีด SNV สองเข็มไป 7 แสนคน   ถึงจะยังติดโควิดได้แต่คนที่ถึงตายมีแค่ 2 คนเท่านั้น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่