ถ้าญี่ปุ่นบอลชายไม่ได้เหรียญทองแดง ถือว่าล้มเหลวหรือไม่

สำหรับผมถือว่าล้มเหลวชัดเจน ตลอดการแข่งขันโอลิมปิคครั้งนี้ ญี่ปุ่นไม่แสดงให้เห็นว่ามีการพัฒนาขึ้นเลย ขนาดเคยได้ที่ 4 มาแล้วเมื่อโอลิมปิคที่ลอนดอน มาครั้งนี้ญี่ปุ่นต้องถือว่าจัดเต็ม นักเตะโควต้าอายุเกินก็ใช้เต็มพิกัด นักเตะที่ค้าแข้งในยุโรปก็มาเล่นเกือบหมด มีการเก็บตัว และอุ่นเครื่องหลายนัด การเตรียมตัวของญี่ปุ่นครั้งนี้ถือว่าสมบูรณ์ที่สุด แต่กลายเป็นว่าญี่ปุ่นโชว์ฟอร์มได้ไม่สมราคาเจ้าภาพ นักเตะดังเพราะสื่ออย่างคุโบะ ทำอะไรทีมธรรมดาๆอย่างนิวซีแลนด์ยังไม่ได้ และเมื่อเจอสเปนก็แทบหายไปจากเกม กลายเป็นนักเตะจอมเก๋าอย่าง มายะโยชิดะ ที่เล่นเด่นที่สุด ถ้าไม่มีโยชิดะ ญี่ปุ่นอาจแพ้ยับต่อสเปนไปตั้งแต่ 90 นาทีแล้ว โชคดีได้โยชิดะเล่นกองหลังได้อย่างสุดยอด ส่วนนัดรอบแรกๆ ที่ญี่ปุ่นชนะมา ผมขอบอกว่าอย่าไปพูดถึง เพราะญี่ปุ่นเจอแต่ทีมอ่อนๆทั้งนั้น มีเพียงเม็กซิโก ที่ดันประมาท เลยแพ้ญี่ปุ่นไปอย่างน่าเจ็บใจ

ผมเห็นว่านัดเจอสเปน ญี่ปุ่นสู้สเปนไม่ได้ในทุกมิติ คือ
1. ความสามารถเฉพาะตัวสู้ไม่ได้
2. ความแข็งแกร่งสู้ไม่ได้
3. ระบบสู้ไม่ได้
4. โค้ชสู้ไม่ได้

รูปเกมจึงเป็นสเปนที่ไล่กดญี่ปุ่นอยู่ข้างเดียว โค้ชของญี่ปุ่นก็ห่วย ไม่เห็นจะแก้เกมอะไร ดูหงอยๆเหมือนนิชิโนะไม่มีผิด ถ้าญี่ปุ่นได้โค้ชที่ดีกว่านี้ ผมเชื่อว่า ญี่ปุ่นยังพอทำอะไรสเปนได้บ้าง นัดชิงที่ 3 กับเม็กซิโก ผมฟันธงว่าญี่ปุ่นแพ้อีกแน่ เพราะที่ชนะมานัดที่แล้ว เม็กซิโกเล่นติดประมาทเอง ถ้าญี่ปุ่นวางแผนจะคว้าบอลโลกในอนาคตด้วยบอลทรงนี้ ผมบอกเลย ไม่มีทาง ถ้ามีทีมเอเชียจะคว้าบอลโลก ทีมนั้นจะเป็นเกาหลีใต้ ไม่ใช่ญี่ปุ่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่