ผู้ชายแบบนี้ควรไปต่อหรือพอแค่นี้

สวัสดีค่ะ นี่กระทู้แรกของเรา เรามีปัญหากับแฟนมาซักระยะแล้ว เรื่องมีอยู่ว่า เรากับแฟนคบกันมานานแล้ว5ปี+ค่ะ เขาเป็นคนที่ไม่ค่อยคิดเรื่องอนาคต เช่น เราย้ายมาอยู่ด้วยกันแรกๆ เรากับเค้าก็ตกลงกันว่าต้องหางานทำนะ ซึ่งเราก็ได้งานแลัวแต่เค้ายังหาไม่ได้ เนื่องจากแฟนเป็นคนที่เลือกงานค่ะ เรื่องเยอะ ถ้างานหนักไป หรือยากไปเค้าก็จะไม่ทำ จนเดือนที่3เค้าก็ยังไม่ได้งานค่ะ เราก็คอยแบกรับค่าใช้จ่ายต่างๆทั้งหมดทั้งค่ากิน ค่าห้อง ค่าน้ำไฟ แรกๆเราไม่คิดมาก เพราะคิดว่าเค้าคงจะได้งานในไม่ช้า แล้วเค้าก็ได้งานซึ่งทำไประยะนึง ก็เกิดมีปัญหาโควิดระลอก3ขึ้นมา งานของเค้าไม่สามารถทำได้เลยค่ะ เป็นกลุ่มแรกๆที่โดนปิด และไม่ได้รับการเยียวยาใดๆ เราก็พอเข้าใจ และให้เค้าไปหางานใหม่ทำซะ ซึ่งเข้าเดือนที่4แล้ว เค้าก็ยังไม่ได้งานค่ะ เราอีกแล้วที่ต้องแบกรับภาระทุกอย่าง เวลาคุยกับเค้าเรื่องงานหรือเรื่องเงินเค้าก็จะหงุดหงิดใส่ และไม่พูดด้วย ทำให้เราไม่เคยเคลียร์ปัญหานี้ได้เลย เราเข้าใจว่าคนรักกันก็ต้องช่วยเหลือกัน แต่ค่าใช้จ่ายสำหรับ2คน และค่าห้องด้วย มันหนักเกินไปสำหรับเรา เราอยากเลิกหลายครั้งแล้ว แต่เค้าก็ไม่ปล่อยเราไป เรารักเค้านะคะ แต่อยากให้เค้าแสดงถึงความพยายามที่จะช่วยเหลือกันบ้าง ซึ่งเค้าไม่มีค่ะ มีใครแฟนตกงานแล้วต้องแบกภาระคนเดียวบ้างมั้ยคะ แล้วแก้ปัญหากันยังไงคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่