ปัญหาแม่สามีกับลูกสะใภ้ จะจัดการอย่างไรดีคะ

ตอนนี้เรากับสามีแต่งงานกันมาแล้วปีนึง เราแต่งแล้วย้ายเข้า บ้านเขาทำธุรกิจรับเหมาสถมที่ ขุดสระ แล้วสามีเราลูกชายคนโต ซึ่งเป็นหลักในการทำงานทั้งหมด พอหลังจากแต่งงานเสร็จเราก็ตกลงกับสามีว่าโอเคเราจะสร้างบ้านนะ เพราะเราชอบอยู่แบบส่วนตัว เนื่องจากอยู่กันหลายคน พอตกลงว่าจะสร้างบ้านหลังเล็กๆแล้วทำข้างๆบ้านเป็นร้านค้าด้วย พอทำไปสักพักยกโครงมุงหลังคาเฉยๆ ปาไป2 แสน เราก็เลยบ่นกับสามีว่าไหนบอกว่าจะทำเล็กๆก่อนไง เค้าอยากได้แบบนี้ตามที่ตกลงไง ทำไมออกมาแบบนี้ สามีก็เลยบอกว่า ก็แม่อยากให้ทำหลังใหญ่ไปเลย แม่สามีเราจัดการเองทุกอย่างเลยค่ะ พอเราบอกบ่นกับสามีไปแบบนั้นปุ๊บ สามีเอาไปบอกแม่เขาว่าเราไม่พอใจนะ  แม่เขาก็เลยมาคุยกับเราว่าทำไมไม่ชอบเหรอ เเล้วจะทำแบบไหน มันออกมาแบบนี้แล้วก็ทำหลังใหญ่ไปเลย เราก็ไม่รู้จะบอกยังไง ถ้าถามว่าชอบไหมมันก็ตอบไม่ได้หรอกค่ะ แต่ว่าเงินเราไม่เยอะพอที่จะทำหลังใหญ่ขนาดนั้น พักหลังๆทะเลาะกับสามีทุกวันค่ะ เราก็บอกเขาไปเลยว่าอยากเอาอะไรไปบอกแม่อีกก็บอกเลยนะ คือเราไม่รู้จะจะทำต่อดีไหม หรือปล่อยมันไว้แบบนั้นไปก่อน ถ้าจะทำต่อเราก็ต้องกู้ ถ้ากู้แล้วทะเลาะกันมา เราจะไม่ได้มานั่งใช้หนี้คนเดียวเหรอ อะไรแบบนี้ ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลยค่ะ อยากขอความคิดเห็นว่าเราจะไปต่อ หรือหยุดไว้แค่นี้ก่อนดีคะ
#แม่สามีลูกสะใภ้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่